• Tallinn06:05
  • Ljubljana05:05
  • Novi Sad05:05

Eftir Kristijan Sekereš

Scaleway árið 2026: hreinskilin úttekt fyrir teymi á leið frá AWS eða Azure

Netþjónarekkar í gagnaveri

Scaleway er almennt ský frönsku samstæðunnar iliad, sem fyrirtækjasamstæða Niel-fjölskyldunnar stjórnar, með svæði í París, Amsterdam, Varsjá og Mílanó. Af veitendunum undir evrópskri stjórn sem við könnuðum hefur það breiðasta framboðið af stýrðri þjónustu í anda AWS, og það rukkar ekkert á gígabæti fyrir umferð út frá tilvikum sínum og álagsjöfnurum: framleiðsluuppsetningin okkar kostar þar 582,07 evrur á mánuði, 54% af verði AWS. Veiku punktarnir eru varaleiðir og vernd samningsins. Stýrði gagnagrunnurinn geymir varatilvik sitt í sama gagnaveri, ein breyting á beini í mars 2025 rauf opinbera tengingu við allt Parísarsvæðið, og SLA-inneign er greidd í inneignarmiðum, með þaki við 50% fyrir flestar þjónustur.

Þessi grein er hluti af röð sem ber 24 evrópska skýjaveitendur saman við AWS og Azure; yfirlitið stillir þeim upp hlið við hlið. Allt hér að neðan var kannað 15. og 16. október 2026 í skjölum Scaleway, lagaskilmálum, verðgögnum og stöðusíðu, ársskýrslu iliad og frásögnum notenda, hvert atriði við upprunann. Við stofnuðum engan aðgang og keyrðum engin kerfi.

Í hnotskurn

Scaleway
Höfuðstöðvar og yfirráðParís. Scaleway SAS er í 99,56% eigu iliad SA, sem fyrirtækjasamstæða Niel-fjölskyldunnar stjórnar í gegnum frönsk eignarhaldsfélög. Ekki skráð á markað
Svæði og aðgengissvæðiParís, Amsterdam og Varsjá, þrjú aðgengissvæði hvert. Mílanó, opnað í mars 2026, telur upp þrjú aðgengissvæði en selur gagnagrunna og álagsjafnara aðeins í því fyrsta. Ekkert utan Evrópu
Uppsetning A (til að byrja með)37,85 evrur á mánuði í París
Uppsetning B (framleiðsla)582,07 evrur á samnýttum vCPU, 676,78 evrur á sérfráteknum vCPU. Allir hlutar eru seldir; varatilvik gagnagrunnsins er í sama gagnaveri
Umferð útEkkert gjald á GB á tilvikum og álagsjöfnurum, sem eru í staðinn takmörkuð af bandvídd. Object Storage: 75 GB á mánuði frí, síðan 0,01 evra á GB
SLA fyrir reiknigetu99,5% fyrir sérfrátekin tilvik og GPU-tilvik, 99% fyrir samnýttu BASIC-fjölskyldurnar, ekkert fyrir DEV1, GP1, PLAY2 og PRO2. Inneign er greidd í inneignarmiðum
Innifalin tækniaðstoðBasic: beiðnir 24/7, fyrsta svar innan 8 klukkustunda fyrir P1 og P2
Hver getur skráð sigHver sem er með gildan greiðslumáta, þegar Scaleway hefur staðfest áskriftina. Stærri tilvik, meira en 500 GB af blokkageymslu, SMTP út á við og GPU krefjast myndskilríkja og andlitsskoðunar í rauntíma

Hvað þú getur byggt

Staðan er almenn útgáfa nema annað sé tekið fram, samkvæmt líftímareitnum í opinberum vörulista Scaleway; „aðeins París“ þýðir að síðan um framboð vara telur ekki upp neitt annað svæði.

Það sem þú þarftScalewayAWSAzure
SýndarvélarInstances, samnýttir eða sérfráteknir vCPU, á AMD EPYC eða ArmEC2Virtual Machines
Bare metalElastic Metal, Dedibox, Mac mini M1 til M4 ProEC2 metal, EC2 MacBareMetal Infrastructure
GPUL4, L40S, H100 PCIe og SXM, B300 SXMEC2 G og PNC- og ND-series
GeymslaBlock Storage (bundin við aðgengissvæði); Object Storage í flokkunum Multi-AZ, One Zone og Glacier; File Storage, aðeins ParísEBS, S3, EFSManaged Disks, Blob Storage, Azure Files
VenslagagnagrunnarStýrt PostgreSQL og MySQL; Serverless SQL Database, aðeins ParísRDS, Aurora ServerlessAzure Database for PostgreSQL og MySQL
Önnur gagnaþjónustaRedis; MongoDB og OpenSearch, aðeins París; Kafka, ClickHouse og Apache Spark í París og MílanóElastiCache, DocumentDB, OpenSearch Service, MSK, Redshift, EMRAzure Cache for Redis, Cosmos DB for MongoDB, Event Hubs, Synapse
KubernetesKapsule, CNCF-vottað fyrir 1.33 til 1.37, ókeypis samnýtt eða greitt sérfrátekið stjórnlagEKSAKS
ÞjónalaustFunctions, Containers, JobsLambda, Fargate, BatchFunctions, Container Apps
SkilaboðQueues (hluti af SQS API), Topics and Events (hluti af SNS API), NATS, RabbitMQSQS, SNS, Amazon MQService Bus, Event Grid
NetVPC, peering, NAT-gátt, site-to-site VPN, InterLink, álagsjafnari bundinn við aðgengissvæðiVPC, VPN, Direct Connect, ELBVNet, VPN Gateway, ExpressRoute, Load Balancer
CDN og WAFEdge Services, aðeins ParísCloudFrontFront Door
ÖryggiSecret Manager, Key Manager, IAM með skilyrðum um IP, notandaforrit (user agent) og tíma; Audit Trail í opinberri beta-prófunSecrets Manager, KMS, IAM, CloudTrailKey Vault, Entra ID, Activity Log
VöktunCockpit, stýrt GrafanaCloudWatchAzure Monitor
GervigreindGenerative APIs (samhæft OpenAI, líkön með opnum vigtum); sérfrátekin uppsetning (áður Managed Inference), aðeins ParísBedrock, SageMaker endpointsAzure AI Foundry, Azure ML endpoints
Öryggisafritengin sem þjónusta: skyndimyndir (snapshots), og öryggisafrit innan stýrðu gagnagrunnannaAWS BackupAzure Backup

API sem eru samhæfð AWS eru það aðeins að hluta. Queues „er sem stendur ekki samhæft Scaleway VPC“, tekur að hámarki 100 MB á hvert Project og hunsar færibreytur á borð við DelaySeconds og MessageGroupId. Topics and Events skilar aðeins til HTTP- og HTTPS-biðlara, Serverless Functions og Queues í sama Project. Object Storage hefur útgáfustýringu og Object Lock en enga afritun á bucket eða aðgangsskráningu, og tilkynningar frá bucket eru „í þróun“.

Það sem vantar alveg: svæði utan Evrópu, stýrða öryggisafritunarþjónustu, API-gátt, atburðabraut með reglum eins og EventBridge, þjónalausan lykil-gildi-gagnagrunn eins og DynamoDB og auðkenningarþjónustu fyrir viðskiptavini eins og Cognito. Verkflæðisstýring er Data Orchestrator, í beta-prófun, og Autoscaling Groups hafa verið í opinberri beta-prófun frá 25. ágúst 2026. DDoS-vörn gegn umferð inn á tilvik er ekki skjalfest: algengar spurningar um álagsjafnara vísa á WAF í Edge Services, og öryggissíðan fullyrðir „innbyggða DDoS-vörn“ án þess að lýsa henni.

Verkfærin eru frá Scaleway sjálfu: Terraform-veita (2.86.0, birt 7. október 2026), scw CLI, OpenAPI 3.1-skema fyrir hvert API, og opinbert vörulista-API, enn í alfa-útgáfu, sem skilar öllum 5.655 vörunúmerunum (SKU) með verði og án innskráningar. Sum skjöl eru á eftir vörunni: algengar spurningar um Instances vitnuðu enn í IPv4-verðið frá því fyrir júní 2026.

Hvað það kostar

Listaverð Scaleway í evrum án VSK, úr vörulista-API þess og verðsíðum, kannað 15. og 16. október 2026, í París (fr-par-1) miðað við 730 klukkustundir á mánuði.

Uppsetning A, til að byrja með: ein sýndarvél með 2 vCPU og 4 GB, 40 GB diskur, eitt IPv4-vistfang, 1 TB af umferð út og 100 GB hlutageymsla.

LiðurValEvrur á mánuði
SýndarvélBASIC3-X2C-4G, 2 samnýttir vCPU, 4 GB28,80
Diskur40 GB Block Storage 5K (BASIC3 hefur engan staðbundinn disk)3,80
Opinbert IPv4flexible IP bundið við aðgengissvæði3,65
1 TB umferð útinnifalin0,00
100 GB hlutageymslaStandard Multi-AZ1,61
Samtals37,85

AWS rukkar 112,37 evrur og Azure 116,15 evrur fyrir það sama í Frankfurt; hjá AWS er 1 TB af umferð út eitt og sér 81,00 USD af 125,95 USD reikningi. Með PLAY2-NANO fer heildartala Scaleway í 29,16 evrur og með Arm-vélinni BASIC2-A2C-4G í 25,84 evrur, en PLAY2 hefur ekkert SLA.

Uppsetning B, lítið framleiðslukerfi: þrjár sýndarvélar með 4 vCPU og 16 GB, hver með IPv4-vistfang, 300 GB SSD-blokkageymsla, álagsjafnari, PostgreSQL með 2 vCPU, 8 GB og 100 GB sem aðaltilvik og varatilvik, 1 TB hlutageymsla með 1 milljón PUT- og 10 milljónum GET-beiðna, Kubernetes-stjórnlag og 2 TB af umferð út.

LiðurValEvrur á mánuði
3 sýndarvélarBASIC3-X4C-16G, samnýttir vCPU259,41
3 opinber IPv4flexible IP bundið við aðgengissvæði10,95
300 GB blokkageymslaBlock Storage 5K28,47
ÁlagsjafnariLB-S, 200 Mbps16,79
PostgreSQL HADB-POP2-2C-8G, aðaltilvik auk varatilviks160,16
Geymsla gagnagrunns100 GB9,93
1 TB hlutageymslaStandard Multi-AZ; beiðnir innifaldar16,06
Kubernetes-stjórnlagKapsule Dedicated-4, 99,5% SLA80,30
2 TB umferð útinnifalin0,00
Samtals582,07

Með þremur STANDARD3-X4C-16G-tilvikum með sérfrátekna vCPU er heildin 676,78 evrur. AWS rukkar 1.082,61 evrur fyrir uppsetningu B á m7i.xlarge og Azure 1.091,88 evrur á D4s_v5, svo Scaleway kostar 54% af verði AWS og 53% af verði Azure á samnýttum vCPU, og 63% af verði AWS á sérfráteknum. Tveir liðir skýra mestan muninn: AWS rukkar 171,00 USD fyrir 2 TB af umferð út og 320,13 USD fyrir gagnagrunn sinn með háum uppitíma, með geymslu, þar sem Scaleway rukkar ekkert fyrir umferðina út og 170,09 evrur fyrir gagnagrunninn. Einn liður er dýrari hjá Scaleway: sérfrátekna Kubernetes-stjórnlagið, 80,30 evrur á móti 65,13 evrum fyrir EKS. Ókeypis samnýtta stjórnlagið myndi gera þann lið að núlli, með einum API-þjóni og engu SLA.

Tvær forsendur liggja í heildartölunni: geymsla gagnagrunnsins er verðlögð einu sinni (ef diskur varatilviksins er rukkaður aftur, bættu við 9,93 evrum), og fyrsta IP-vistfang álagsjafnarans er talið innifalið, þar sem verðskráin nefnir aðeins „Viðbótar-IP-vistfang“. Sérfrátekna stjórnlagið er með 30 daga bindingu. Vinnsluhnútar eru ekki innifaldir, eins og alls staðar í þessari röð.

Umferð út og IPv4. Fyrir tilvik gildir að „Listaverð innifela umferð út og IPv6-vistföng“; bandvídd er í staðinn takmörkuð eftir tegund (350 Mb/s fyrir BASIC3-X2C-4G, 1 Gb/s fyrir STANDARD3-X4C-16G). Umferð álagsjafnara er „Ótakmörkuð“, og við fundum ekkert ákvæði um sanngjarna notkun í Instance Specific Conditions. Umferð út úr Object Storage kostar 10 evrur á TB umfram frí 75 GB, á móti 80,30 evrum á TB af umferð út hjá AWS og 77,62 evrum hjá Azure umfram frí 100 GB þeirra; beiðnir eru ókeypis. IPv4-vistfang bundið við aðgengissvæði kostar 0,005 evrur á klukkustund (3,65 evrur á mánuði), sama tala og AWS og Azure rukka í dollurum.

Reikningar. CPU-tilvik eru rukkuð á klukkustund, GPU-tilvik á mínútu, og IP-vistföng og diskar meðan þeim er úthlutað, hvort sem kveikt er á þeim eða ekki, án þess að mánaðarþak sé tilgreint. Savings Plans lofa „allt að 25%“ afslætti af reiknigetu. Það er enginn almennur frír kvóti, og við gátum ekki staðfest fast útgjaldaþak. Almennu skilmálarnir leyfa tryggingu sem nemur meðalnotkun síðustu 60 daga eftir greiðsluatvik, eða þegar greitt er með öðru en beingreiðslu eða korti.

GPU, á GPU-klukkustund: H100 PCIe 2,87 evrur, H100 SXM 3,17 evrur (stærð með 8 GPU), B300 SXM 7,50 evrur, L40S 1,47 evrur og L4 0,79 evrur. Það er ekkert H200 eða B200. AWS selur ekki H100 í Frankfurt og rukkar 6,57 evrur í Stokkhólmi; L40S þess kostar 2,08 evrur og L4 þess 0,90 evrur í Frankfurt. Hver H100- og B300-stærð krefst beiðni til tækniaðstoðar, og samningurinn leyfir Scaleway að segja upp H100 PCIe-tilviki eftir þörfum „með að lágmarki tíu (10) mínútna fyrirvara“, og eyða þá „öllu efni sem geymt er á þeim“. Það gerir það líkara vél sem má taka af þér fyrirvaralítið (preemptible) en frátekinni vél.

Verðbreytingar. Þann 27. apríl 2026 tilkynnti Scaleway hækkanir frá 1. júní 2026, með 35 daga fyrirvara þar sem skilmálar þess krefjast eins mánaðar. Fyrirtækið sagði verð hafa staðið í stað í þrjú ár og nefndi verðbólgu, vélbúnaðarkostnað við geymslu og minni og skort á IPv4, auk „stefnumótandi endurstaðsetningar“ fyrir álagsjafnara og gáttir. Valdir liðir, evrur á klukkustund:

LiðurÁðurEftirBreyting
IPv4 bundið við aðgengissvæði0,0040,005+25%
Load Balancer LB-S0,0160,023+44%
Load Balancer GP-M0,0370,054+46%
Public Gateway S0,01990,026+31%
DNS-svæðaskrá, ytra lén0,0010,007sjöföldun
Minni í Serverless Containers, á GB-sekúndu0,0000010,000002tvöföldun
Block og Object Storage, á GB+10%
H100-tilvik+5% til +10%

Við fundum enga aðra almenna verðbreytingu síðustu 24 mánuði.

Áreiðanleiki

Hvað aðgengissvæði er. Tæknifærsla Scaleway frá apríl 2021 skilgreinir aðgengissvæði sem eitt eða fleiri gagnaver á um 5 km bletti, „staðsett í að minnsta kosti 50 km fjarlægð frá öðru aðgengissvæði í sama svæði“; í París var fr-par-1 DC2 og DC3, fr-par-2 var DC5 og fr-par-3 var DC4. Við gátum ekki staðfest töluna 50 km fyrir aðgengissvæði dagsins í dag. Sama færsla setur mörkin: „Efnislega bilanaeiningin er aðgengissvæðið og bilanaumfang netsins er svæðið.“ Aðgengissvæðin eru heldur ekki jöfn: fr-par-3 hafði 117 virk vörunúmer (SKU) á móti 400 í fr-par-1.

Varatilvik gagnagrunnsins. Stýrt PostgreSQL og MySQL afrita samtímis yfir á heitt varatilvik, og algengar spurningar segja að þau tvö „eru vissulega staðsett í sama gagnaveri en í tveimur aðskildum rekkum“. Parið lifir af bilaðan rekka, ekki að byggingin tapist. Aðeins lesafrit geta farið í annað aðgengissvæði (0,0608 evrur á klukkustund í stærðinni sem við verðlögðum), á meðan AWS og Azure setja varatilvikið sjálft í annað aðgengissvæði. Kapsule-stjórnlagið heldur þremur etcd-afritum þvert á aðgengissvæði, og Multi-AZ Object Storage nær yfir þau; tilvik og blokkageymsla eru bundin við aðgengissvæði.

SLA-in:

ÞjónustaMánaðarlegt markmiðÞak á inneign
Instances99,5% sérfrátekin tilvik og GPU-tilvik; 99% BASIC2-A og BASIC3-X; „Ekkert SLO“ fyrir DEV1, GP1, PLAY2, PRO2100%
Block Storage99,9%100%
Object Storage99,9% Multi-AZ; 99,0% One Zone og Glacier50%
PostgreSQL og MySQL99,95% með HA, 99,5% stakt; aðeins POP2-hnútar50%
Kubernetes-stjórnlag99,5% sérfrátekið; ekkert í ókeypis leiðinni50%
Load Balancer99,5%50%
  • Inneign er greidd í inneignarmiðum sem „er undir engum kringumstæðum hægt að endurgreiða í peningum“. Inneignin er „heildargreiðsla fyrir allt tjón“, og viðskiptavinurinn „afsalar sér rétti til hvers kyns annarrar kröfu“.
  • Þú gerir kröfu „eigi síðar en þrjátíu (30) dögum eftir mánuðinn“ sem brotið varð í, með „skráningarskránum sem sýna tímabil óaðgengileika“: þín eigin vöktun ber málið uppi.
  • Tilvik telst aðeins niðri eftir 4 samfelldar mínútur án ytri tengingar; óaðgengileiki „vegna birgðaskorts“ er undanskilinn.
  • SLA Kubernetes telur rof aðeins þegar allir API-þjónar tapast „án möguleika á að ræsa annan klasa í staðinn í nokkru svæði“. Sé það lesið eins og það er skrifað telst rof í heilu svæði ekki með meðan annað svæði gæti hýst klasa.
  • Utan SLA-anna lofa almennu skilmálarnir „almennri skyldu til að gera sitt besta“, takmarka ábyrgð við beint tjón og útiloka kröfur eftir eitt ár.

AWS skuldbindur sig til 99,99% fyrir EC2 þvert á tvö eða fleiri aðgengissvæði og 99,5% fyrir stakt tilvik, með inneign allt að 100% og kröfum fram að lokum annars reikningstímabils; Azure gefur 99,99% þvert á aðgengissvæði og 60 daga til að gera kröfu. Besta skuldbinding Scaleway fyrir tilvik, 99,5%, er það stig sem AWS gefur fyrir stakt tilvik.

Stöðusíða og atvik. status.scaleway.com hefur sögu aftur til síðla árs 2019. Frá 1. ágúst 2024 til 15. október 2026 telur hún upp 15 alvarlegar og 129 meiri háttar færslur yfir allar vörur, Dedibox og vefhýsing meðtalin. Stærstu rofin tvö hafa ítarlegar opinberar atvikaskýrslur.

DagsetningUmfangTímalengdOrsök
10. mars 2025Opinber tenging alls Parísarsvæðisinsnetið 5 mínútur; tilvik til kl. 17:10 UTC, Object Storage og Kapsule til kl. 18:00 UTC„mannleg mistök í stillingu beinis“ (atvikaskýrsla)
28. feb. 2026Block Storage í nl-ams-1um 2 klukkustundir af frosnu I/Obilun í stjórnlagi; „Ekkert gagnatap greint“
19. maí 2026IAM API um allan heim, alvarlegtum 3 klukkustundirekki tilgreint
22. til 23. maí 2026Aðgengissvæðið fr-par-2; önnur aðgengissvæði í París „urðu fyrir áhrifum að hluta“tilvik, Kapsule og gagnagrunnar 1 klukkustund og 50 mínútur„Rafhlöður afriðlanna gátu ekki borið álagið“ við prófun á rafstöð (atvikaskýrsla)
22. júní 2026Opinbert net í fr-par-2, alvarlegtum 3 klukkustundirekki tilgreint
9. til 22. júlí 2026Tenging Object Storage í Mílanó13 dagarekki tilgreint
21. til 22. júlí 2026Tilvik í fr-par-1 og Kapsule APIum 8 klukkustundirekki tilgreint
5. sep. 2026Mílanó: nokkur API og Object Storage, alvarlegtum 3 klukkustundirekki tilgreint

Tvö þessara atvika skipta máli fyrir hönnun: í maí 2026 breiddist bilun í einu aðgengissvæði í París út til hinna, og í mars 2025 tók ein breyting opinbert net alls svæðisins með sér. Hvort tveggja takmarkar það sem hönnun á þremur aðgengissvæðum skilar þér. Mílanó, nýjasta svæðið, hafði þéttustu röð meiri háttar atvika árið 2026.

Tækniaðstoð

LeiðVerð án VSKFyrsta svar, P1 og P2Sími
Basicókeypis8 klukkustundirenginn; beiðnir 24/7
Advanced50 evrur á mánuði eða 5% af útgjöldum, hvort sem hærra er2 klukkustundiralla daga, kl. 9:00 til 18:00
Business250 evrur eða 10%30 mínútur24/7
Enterprise990 evrur eða 20%15 mínútur24/7, auk tæknilegs tengiliðar (technical account manager)

Markmiðin eru fyrir fyrsta svar; enginn úrlausnartími er skuldbundinn, og Scaleway „getur staðfest eða hafnað“ forgangsstiginu sem viðskiptavinurinn setur, ákvörðun sem viðskiptavinurinn getur ekki andmælt. Tækniaðstoðin starfar á ensku og frönsku, og Scaleway segir að þjónustuteymi sitt sé á skrifstofu þess í París. Jafnvel ókeypis leiðin hefur markmið, sem AWS Basic (engin tæknileg mál) og Azure Basic (engin tæknileg svarmarkmið) hafa ekki. Einnar klukkustundar markmið fyrir rof í framleiðslu kostar 29 USD eða 9% af útgjöldum, hvort sem hærra er, í AWS Business Support+, eða 100 USD á mánuði í Azure Standard.

Að fá aðgang

Gildur greiðslumáti kemur fyrst, og Scaleway staðfestir hverja áskrift. Auðkennisskoðunin sem opnar fyrir meira er opinber myndskilríki auk andlitsskoðunar í rauntíma í vafranum innan 15 mínútna; skilríki fyrirtækja, greiðslukort og ökuskírteini eru ekki tekin gild.

Með greiðslumáta einum færðu eitt POP2-2C-8G, eitt PRO2-XXS og fimm PLAY2-NANO-tilvik, 500 GB af blokkageymslu, 5 gagnagrunnstilvik og eitt sérfrátekið Kubernetes-stjórnlag. Staðfesting auðkennis opnar fyrir POP2-4C-16G, PRO2-XS og stærri, eitt L4- eða L40S-GPU, 5.000 GB af blokkageymslu og SMTP-gáttirnar 25, 465 og 587. Hver H100- og B300-stærð, og hver L4- eða L40S-stærð með mörgum GPU, krefst þar að auki beiðni til tækniaðstoðar.

Uppsetning B á fyrsta degi: geymslan, gagnagrunnurinn og eitt sérfrátekið stjórnlag rúmast innan kvótanna sem fást með greiðslumáta einum. Tilvikin þrjú með 4 vCPU og 16 GB þurfa líklega auðkennisskoðunina, því eldri hliðstæður þeirra gera það og kvótataflan taldi ekki enn upp BASIC3- og STANDARD3-fjölskyldurnar. Engin beiðni til tækniaðstoðar er nefnd fyrir neitt af þessu, svo okkar túlkun er já eftir auðkennisskoðunina, þótt skjölin skeri ekki úr um það. Hjá AWS er sjálfgefna gildið, 5 vCPU fyrir venjuleg tilvik, undir þeim 12 sem uppsetning B þarf; 20 kjarnar Azure á hvert svæði passa á pappírnum.

Tvö ákvæði í almennu skilmálunum skipta máli síðar. Umfram „ákveðið magn þjónustunotkunar“ getur Scaleway beðið um skilríki lögformlegs fyrirsvarsmanns og útdrátt úr fyrirtækjaskrá sem er yngri en þriggja mánaða. Og það getur lokað á þjónustu „þegar í stað og án fyrirvara“ af ástæðum á borð við vanskil, svik, „rökstuddan grun um svik“ eða öryggisáhættu, og gjaldtaka heldur áfram meðan lokunin varir.

Regluvarsla og persónuvernd

RammiStaða
ISO/IEC 27001:2022Fullyrt. Vottorð í Trust Center á bak við aðgangsbeiðni; ekki séð, umfang ekki opinbert
HDS (frönsk heilbrigðisgögn)Fullyrt, fyrir tilgreindar vörur. Vottorð læst; ekki séð
SecNumCloudEkki hæfisvottað: „ekki enn veitt“
CSA STARStig 1, sjálfsmat
SOC 2, PCI DSS, BSI C5, TISAX, ENSEkki fullyrt

HDS-listinn nær til tilvika (CPU og GPU), Block og Object Storage, Dedibox, Elastic Metal, VPC, Kapsule og Load Balancer, en ekki til stýrðu gagnagrunnanna eða þjónalausu varanna. Hann felur í sér hýsingu í Frakklandi, undirritaðan HDS-samning í gegnum söludeild og Business- eða Enterprise-tækniaðstoðarleið.

Varðandi SecNumCloud samþykkti ANSSI umsókn Scaleway án fyrirvara í lok desember 2024, samkvæmt Next.ink, og Scaleway stefndi að hæfisvottun fyrir lok árs 2025. Sú dagsetning er liðin án þess að við fyndum síðari áfanga og án nýrrar dagsetningar. Tilkynnt umfang er uppsetning í einu aðgengissvæði í gagnaverum iliad-samstæðunnar á Parísarsvæðinu, sem nær til tilvika, geymslu, nets, IAM, Key Manager og Elastic Metal, og Kapsule síðar.

Þann 17. apríl 2026 nefndi framkvæmdastjórn ESB Scaleway einn af fjórum sigurvegurum útboðs síns á fullvalda skýi, að verðmæti allt að 180 milljónum evra á sex árum. Scaleway fékk einkunnina SEAL-3 („aðilar í ESB sem hafa umtalsverð en ekki full áhrif“), eins og STACKIT og samstarf Post Telecom, OVHcloud og Clever Cloud.

Data Processing Agreement frá 1. júní 2024 segir að þjónusta „er sjálfgefið staðsett innan Evrópusambandsins“, viðskiptavinurinn velur svæðið, og Scaleway mun ekki geyma eða senda persónuupplýsingar út fyrir ESB „án þess að hafa upplýst viðskiptavininn sérstaklega fyrir fram“. Listinn yfir undirvinnsluaðila er í Trust Center og birtist ekki hjá okkur.

Hver stjórnar fyrirtækinu

iliad SA átti 99,56% í Scaleway SAS í lok árs 2025; afgangurinn er hlutabréf sem starfsfólki og stjórnendum hafa verið veitt. iliad SA er í 98,88% eigu iliad Holding SAS, sem ársskýrsla iliad lýsir sem meira en 95% undir stjórn Maya, „að öllu leyti í eigu fyrirtækjasamstæðu Niel-fjölskyldunnar“. iliad var afskráð af markaði 14. október 2021. Skýrslan sýnir ekkert móðurfélag eða verulegan hluthafa utan Evrópu.

Þú semur við Scaleway SAS samkvæmt frönskum lögum og undir viðskiptadómstólnum í París, eða, með ítölsku reikningsheimilisfangi, við Scaleway Italia S.R.L. samkvæmt ítölskum lögum.

Gagnaverin eru rekin af OpCore, gagnaversfélagi samstæðunnar, sem iliad seldi 50% í til InfraVia 31. mars 2025; atvikaskýrslan frá maí 2026 nefnir „gagnaver OpCore, PAR5“ á bak við fr-par-2. API-, tilvika- og Kubernetes-vörurnar eru frá Scaleway sjálfu.

Tvær staðreyndir sem lesendur spyrja um. Listi iliad yfir samstæðufélög 2024 inniheldur Scaleway US Corporation í Chicago, merkt „N.D.“ fyrir 2025, svo bandarískt dótturfélag var til; núverandi staða þess er ekki tilgreind. Og síður Scaleway segja að það sé „Laust undan bandarísku CLOUD Act-lögunum“, sem er fullyrðing Scaleway, ekki niðurstaða okkar. Tekjur og starfsmannafjöldi Scaleway sjálfs eru ekki birt.

Útgönguleiðin

Umferð út frá tilvikum og álagsjöfnurum ber ekkert gjald á GB. Að flytja 10 TB út úr Object Storage kostar um 99,25 evrur, eða nánast ekkert ef það er dregið í gegnum tilvik í sama svæði, þar sem umferð innan svæðis er ókeypis. Glacier-hluti þarf fyrst að endurheimta, á 0,009 evrur á GB. Scaleway skjalfestir AWS CLI og rclone fyrir bucket og pg_dump og mysqldump fyrir gagnagrunna; við komumst ekki að því hvort rökleg afritun (logical replication) til ytra marks er leyfð.

Bindingin liggur í samþættingunum. Kapsule samræmist CNCF, en álagsjafnarar og diskar koma í gegnum athugasemdir (annotations) cloud controller manager hjá Scaleway og CSI-rekil þess. IAM-umfang og heimildasöfn, þjónalausar kveikjur og viðvaranir Cockpit, sem nota eigin alert manager Scaleway, þarf að byggja upp á nýtt annars staðar. S3, SQS og SNS að hluta, og API samhæft OpenAI auðvelda flutning í hvora áttina sem er.

Þegar samningi lýkur „verður efni eytt sjálfkrafa og varanlega“ og Scaleway „skuldbindur sig til að halda ekki eftir neinu afriti“. Skilmálarnir 2026 lofa að minnsta kosti þriggja mánaða fyrirvara áður en sölu þjónustu er hætt; beta-þjónustu getur Scaleway „hætt endanlega án fyrirvara“. Public Gateways API v1 var til dæmis fjarlægt 1. október 2025, um sex mánuðum eftir að breytingaskráin tilkynnti það.

Hvað notendur segja

Við lásum athugasemdir á Hacker News sem nefna Scaleway frá október 2024; Reddit gaf enga nothæfa þræði, og umsagnasíður teljast ekki gögn hér. Vitnað er í athugasemdir eftir færslunúmeri á Hacker News.

Það sem kemst næst AWS, með færri þjónustum. Notendur greina frá því að hafa flutt framleiðslu frá AWS yfir í stýrt Kubernetes, Postgres, Redis, þjónalausa gáma og biðraðir hjá Scaleway, en segja jafnframt að það hafi „miklu færri stýrðar þjónustur“ (46836273, janúar 2026) og sé „enn á eftir stóru þremur“ (48340477, maí 2026). Fjórir til viðbótar greina frá því sama, þar á meðal 46837275; saman ná frásagnirnar frá mars 2025 til maí 2026.

Tækniaðstoð: misjöfn. Notendur greina frá „frábærri tækniaðstoð“ (43361754) og skjótum svörum við villum í Terraform-veitunni (46678419); aðrir greina frá því að tölvupósti hafi ekki verið svarað við nýskráningu (46060566) og að „vefurinn og tækniaðstoðin eru hræðileg“ (46061189).

Áreiðanleiki. Notendur greina frá „nokkrum stórum rofum á hverju ári“ (43153568, febrúar 2025) og áreiðanleika sem „var hræðilegur síðast þegar við notuðum þá“ (48817760, júlí 2026); einn svarar með „einfaldleika og áreiðanleika“ (47085681). Stöðusagan hér að ofan staðfestir mynstrið.

HA gagnagrunns í einu gagnaveri. Viðskiptavinur til fimm ára kallar eiginleikann „til skrauts“ vegna þess að HA-tilvikin „eru í sama gagnaveri“ (46837788, janúar 2026), sem algengar spurningar Scaleway staðfesta.

Auðkennisskoðanir fara eftir því hvað þú pantar. Einn notandi var beðinn um skilríki (48544740, júní 2026), tveir aðrir ekki (42398985; 48125822). Kvótataflan skýrir hvers vegna.

Greiðsluvillur. Einn notandi greinir frá misheppnaðri fyrstu greiðslu og í kjölfarið innheimtupóstum vegna reiknings undir 10 evrum (47716333, apríl 2026). Stöðusíðan sýnir meiri háttar atvik með SEPA-greiðslur (júní 2025), við að bæta við korti (september 2025) og auðlindir sem voru læstar eftir að reikningur var greiddur (desember 2025).

Um Kapsule fundum við ekki tvær frásagnir af eigin reynslu um áreiðanleika. Stöðusíðan telur upp 7 meiri háttar og 19 minni háttar Kubernetes-færslur frá október 2024 til október 2026.

Hverjum það hentar, og hverjir ættu að leita annað

Scaleway hentar teymum sem vilja byggingareiningar í anda AWS (Kubernetes, PostgreSQL, þjónalausa gáma, biðraðir, S3) undir frönskum eða ítölskum samningi, þjónustum sem senda mikla umferð út, sprotafyrirtækjum í inneignarverkefnum þess, ályktun (inference) með opnum líkönum í París, og frönskum verkefnum með heilbrigðisgögn sem passa við vörulista HDS.

Leitaðu annað ef þú þarft yfirfærslu gagnagrunns þvert á aðgengissvæði, eða mörg svæði hjá einum veitanda með sterk SLA; ef þú þarft eitthvað utan Evrópu; ef þú ert opinber kaupandi sem þarf SecNumCloud í dag; ef þú reiðir þig á stýrða öryggisafritun, API-gátt eða atburðabraut; eða ef þú þarft GPU í H100-flokki eftir þörfum án þess að tala við söludeild.

Heimildir

Kannað 15. og 16. október 2026.

Verð

Skilmálar og SLA

Skjölun

Staða og atvik

Regluvarsla

Fyrirtæki og eignarhald

Frásagnir notenda

  • Athugasemdir á Hacker News, eftir færslunúmeri á news.ycombinator.com: 42398985 (12. desember 2024), 43153568 (23. febrúar 2025), 43361754 (14. mars 2025), 43459311 (24. mars 2025), 45977397 (19. nóvember 2025), 46060566 og 46061189 (26. nóvember 2025), 46678419 (19. janúar 2026), 46836273, 46836757, 46837275 og 46837788 (31. janúar 2026), 47085681 (20. febrúar 2026), 47716333 (10. apríl 2026), 48125822 (13. maí 2026), 48340477 (30. maí 2026), 48544740 (15. júní 2026), 48817760 (7. júlí 2026)

Gögn og ský

Nýjar leiðbeiningar og reglubreytingar í tölvupósti

Þegar regla breytist, frestur færist eða við birtum nýjar leiðbeiningar sendum við þér tölvupóst.

Fyrst sendum við þér tengil til staðfestingar. Þú getur afskráð þig hvenær sem er. Persónuvernd