Eftir Kristijan Sekereš
Infomaniak Public Cloud árið 2026: úttekt fyrir teymi á leið frá AWS

Infomaniak er fyrirtæki í Genf, stofnað árið 1994, sem selur tölvupóst, kDrive og vefhýsingu auk almenns skýs byggðs á OpenStack. Þessi úttekt nær aðeins yfir Public Cloud og þróunarvörurnar á því (tilvik, GPU, geymslu, Kubernetes, gagnagrunna og LLM-API); frásagnir um aðrar vörur eru ekki notaðar sem sönnunargögn.
Það gaf lægstu heildartölurnar í þessari röð: 13,12 evrur á mánuði fyrir uppsetninguna okkar til að byrja með og 132,10 evrur fyrir framleiðsluuppsetninguna, sem hefur engan gagnagrunn því Infomaniak selur ekki stýrt PostgreSQL. Umferð tilvika er ókeypis, samningurinn heldur gögnum í eigin gagnaverum Infomaniak í Sviss og sjálfseignarstofnun í almannaþágu fer með meirihluta atkvæða. Á móti kemur að MySQL er eini stýrði gagnagrunnurinn, árið 2026 færði 25 daga netatvik og rafmagnsatburð sem felldi eitt svæði í nokkrar klukkustundir, bæði svæðin eru í Sviss með aðgengissvæðum sem virðast deila einu gagnaveri, og ókeypis tækniaðstoð hefur ekkert svarmarkmið.
Þessi grein er hluti af röð sem ber 24 evrópska skýjaveitendur saman við AWS og Azure; yfirlitið stillir þeim upp hlið við hlið. Allt hér að neðan var kannað 15. og 16. október 2026 í skjölum Infomaniak, lagalegum skilmálum, verðskrá og stöðusíðum, svissnesku fyrirtækjaskránni, fréttatilkynningum um skráningu fyrirtækisins á markað og frásögnum notenda, hvert atriði við upprunann. Við stofnuðum engan aðgang og keyrðum engin kerfi.
Í hnotskurn
| Infomaniak Public Cloud | |
|---|---|
| Höfuðstöðvar og yfirráð | Genf. Þú semur við Infomaniak Network SA. Móðurfélagið, Infomaniak SA, hefur verið í viðskiptum á SIX Swiss Exchange frá 1. október 2026; sjálfseignarstofnun í almannaþágu í Genf fer með meirihluta atkvæða (63,3% samkvæmt fréttatilkynningu 2. september 2026) |
| Svæði og aðgengissvæði | Tvö svæði, bæði í Sviss og því utan ESB: dc3-a í Genf og dc4-a, væntanlega einnig í Genf. Aðgengissvæði eru aðeins til fyrir reiknigetu, með aðskilið rafmagn og net, að því er virðist innan eins gagnavers |
| Uppsetning A (til að byrja með) | 13,12 evrur á mánuði (14,57 svissneskir frankar) í Genf |
| Uppsetning B (framleiðsla) | 132,10 evrur (146,63 frankar) án gagnagrunns: stýrt PostgreSQL er ekki selt. 194,30 evrur með tveggja hnúta MySQL-klasa í staðinn |
| Umferð út | Umferð tilvika er ókeypis í báðar áttir. Hlutageymsla innifelur 10 TB á mánuði fyrir hverja stofnun, síðan 0,009 franka á GiB. Ákvæði um sanngjarna notkun gildir yfir 100 TB á mánuði |
| SLA fyrir reiknigetu | 99,99% fyrir tilvik og álagsjafnara, inneign allt að 100% af reikningi tímabilsins sem notkunarinneign; viðhald frestar viðurlögum |
| Innifalin tækniaðstoð | Sími, spjall og tölvupóstur á tilteknum opnunartíma (sími mánudaga til föstudaga kl. 9:00 til 18:00); ekkert svarmarkmið |
| Hver getur skráð sig | Allir með farsímanúmer og Visa-, Mastercard- eða CB-kort. Hraðari diskar og öll GPU krefjast beiðni til tækniaðstoðar |
Hvað þú getur byggt
Staðan er almenn útgáfa nema annað sé tekið fram, sem þýðir selt með opinberu verði og án beta-merkingar 15. október 2026.
| Það sem þú þarft | Infomaniak | AWS | Azure |
|---|---|---|---|
| Sýndarvélar | Instances (OpenStack Nova), 1 til 64 vCPU á AMD; ekki tilgreint hvort vCPU eru samnýttir eða sérfráteknir | EC2 | Virtual Machines |
| GPU | T4, A2, L4, L40S og A100 gegn beiðni; H100 og B300 í gegnum sölu | EC2 G og P | NC- og ND-series |
| Geymsla | Ceph-blokkageymsla, þrjú afrit; Swift-hlutageymsla með S3 API; engin skráageymsla | EBS, S3, EFS | Managed Disks, Blob Storage, Azure Files |
| Venslagagnagrunnar | Aðeins MySQL; PostgreSQL og MariaDB „Væntanlegt fljótlega“ | RDS | Azure Database for PostgreSQL og MySQL |
| Önnur gagnaþjónusta | Redis og OpenSearch „Væntanlegt fljótlega“; ekkert MongoDB eða Kafka | ElastiCache, OpenSearch Service, DocumentDB, MSK | Azure Cache for Redis, Cosmos DB, Event Hubs |
| Kubernetes | Kubernetes Service, ókeypis Shared eða greitt Dedicated stjórnlag, Cilium; ekki CNCF-vottað | EKS | AKS |
| Þjónalaust, gámaskrá og biðraðir | ekkert | Lambda, Fargate, ECR, SQS | Functions, Container Apps, ACR, Service Bus |
| Net | Neutron-net og öryggishópar (security groups); Octavia-álagsjafnari með L7-reglum og TLS; DNS í beta | VPC, ELB, Route 53 | VNet, Load Balancer, Azure DNS |
| Bare metal, CDN | ekkert | EC2 metal, CloudFront | BareMetal Infrastructure, Front Door |
| Öryggi | Keystone IAM með application credentials og TOTP; DDoS-vörn skráð en ekki lýst; Barbican-leyndarmál skjalfest, án vörusíðu eða verðs | IAM, Shield, KMS | Entra ID, DDoS Protection, Key Vault |
| Vöktun | mælikvarðar og viðvaranir í gegnum OpenStack API; engin þjónusta fyrir skráningu | CloudWatch | Azure Monitor |
| Gervigreind | opin líkön á bak við OpenAI-samhæft API, rukkað á token | Bedrock | Azure OpenAI, AI Foundry |
| Öryggisafrit | öryggisafrit af diskum og skyndimyndir | AWS Backup | Azure Backup |
Síðum Infomaniak ber ekki saman um gagnagrunna. Yfirlitssíðan kallar Database Service „MariaDB, MySQL, PostgreSQL, Redis og OpenSearch-samhæft“; síða Database Service merkir allt nema MySQL „Væntanlegt fljótlega“, án dagsetningar, og verðskráin hefur aðeins MySQL. Færslan um útgáfu Kubernetes-þjónustunnar 3. apríl 2025 sagði þegar að stýrðir gagnagrunnar væru „á leiðinni“. Teymi á leið frá AWS myndi keyra PostgreSQL, Redis, biðraðir og gámaskrá á eigin tilvikum, eða hafa þau annars staðar.
Hlutageymslan er Swift með S3-lagi: „Swift er aðeins S3-samhæft. Sumir eiginleikar eru ekki í boði.“ aws-cli 1.37.0 og nýrri getur ekki hlaðið upp, vegna kóðunar sem Swift styður ekki, og S3-síðan nefnir hvorki líftímareglur, Object Lock, bucket-stefnur né atburðatilkynningar.
Verkfærin eru OpenStack úr upprunaverkefninu: hefðbundin API, openstack CLI og Terraform-veita samfélagsins. Eigin veita Infomaniak nær aðeins yfir Kubernetes, MySQL og DNS, og nýjasta útgáfa hennar, 1.4.1, er frá 16. apríl 2026. Sjálfgefnir perf1-diskar eru skráðir á 500 IOPS; perf2 (1.000 IOPS) er „aðeins í boði gegn beiðni“.
Kubernetes Service kom út 3. apríl 2025. Shared-stjórnlagið er ókeypis, með eitt afrit af API-þjóni, allt að 10 hnúta og ekkert SLA; Dedicated-stjórnlögin keyra tvö afrit og eigið etcd með 99,9% SLA. Infomaniak er ekki á CNCF-samræmislistum fyrir Kubernetes 1.31 til 1.34, þar sem Exoscale, OVHcloud, Scaleway, STACKIT og IONOS eru.
Hvað það kostar
Listaverð Infomaniak án VSK, úr verðskránni sem verðsíða þess hleður, kannað 15. og 16. október 2026, í dc3-a (Genf) miðað við 730 klukkustundir á mánuði. Verð eru þau sömu á báðum svæðum, og bæði eru í Sviss, svo næsta svæði við Frankfurt er utan ESB.
Tveir gjaldmiðlar. Verðskráin hefur CHF og EUR, umreiknað á föstu gengi 1 EUR = 1,11 CHF. Á gengi ECB 15. október 2026 (1 EUR = 0,9305 CHF) greiðir viðskiptavinur sem er rukkaður í evrum því um 16% minna en sá sem er rukkaður í frönkum. Infomaniak segir ekki hver er rukkaður í hvorum gjaldmiðli. Liðirnir hér að neðan eru í frönkum, heildartölur einnig í evrum á gengi Infomaniak.
Uppsetning A, til að byrja með: ein sýndarvél með 2 vCPU og 4 GB, að minnsta kosti 40 GB diskur, eitt IPv4-vistfang, 1 TB af umferð út og 100 GB hlutageymsla.
| Liður | Val | CHF á mánuði |
|---|---|---|
| Sýndarvél | a2-ram4-disk50-perf1, 2 vCPU, 4 GB, 50 GB rótardiskur innifalinn | 10,21 |
| Opinbert IPv4 | opinbert nettengi (public network port) | 3,34 |
| 1 TB umferð út | umferð tilvika er ókeypis | 0,00 |
| 100 GB hlutageymsla | engin gjöld fyrir beiðnir | 1,02 |
| Samtals | 14,57, eða 13,12 evrur |
AWS rukkar 112,37 evrur og Azure 116,15 evrur fyrir það sama í Frankfurt, svo Infomaniak kostar um 12% af verði AWS (14% á gengi ECB, 15,66 evrur). Hjá AWS er 1 TB af umferð út eitt og sér 81,00 USD af 125,95 USD reikningi.
Uppsetning B, lítið framleiðslukerfi: þrjár sýndarvélar með 4 vCPU og 16 GB, hver með IPv4-vistfang, 300 GB SSD-blokkageymsla, álagsjafnari, PostgreSQL með 2 vCPU, 8 GB og 100 GB sem aðaltilvik og varatilvik, 1 TB hlutageymsla með 1 milljón PUT- og 10 milljónum GET-beiðna, Kubernetes-stjórnlag og 2 TB af umferð út.
| Liður | Val | CHF á mánuði |
|---|---|---|
| 3 sýndarvélar | a4-ram16-disk20-perf1 | 54,27 |
| 3 opinber IPv4 | opinbert nettengi (public network port) | 10,01 |
| 300 GB blokkageymsla | CEPH_1_perf1, verðlagt sem 300 GiB | 26,28 |
| Álagsjafnari | Octavia | 10,00 |
| Vistfang álagsjafnara | floating IP, auk router gateway sem það þarf | 6,67 |
| PostgreSQL, aðaltilvik auk varatilviks | ekki selt | á ekki við |
| 1 TB hlutageymsla | beiðnir ekki rukkaðar | 10,20 |
| Kubernetes-stjórnlag | Dedicated 4, 99,9% SLA | 29,20 |
| 2 TB umferð út | ókeypis | 0,00 |
| Samtals | 146,63, eða 132,10 evrur |
Næsti staðgengill, „Multi-AZ“ MySQL Business-klasi með tveimur hnútum með 2 vCPU og 8 GB, bætir við 69,04 frönkum, sem gerir alls 215,67 franka eða 194,30 evrur. Það er ekki sambærilegt: Infomaniak skjalfestir ekki hvar seinni hnúturinn er, hvort afritun er samtímis eða hversu langan tíma yfirfærsla tekur.
AWS rukkar 1.082,61 evrur fyrir uppsetningu B á m7i.xlarge og Azure 1.091,88 evrur á D4s_v5, hvort tveggja með PostgreSQL með háum uppitíma. Með MySQL-staðgenglinum kostar Infomaniak 18% af hvoru tveggja, eða 21% af verði AWS á gengi ECB (231,78 evrur). Ef gagnagrunnurinn er tekinn úr heildartölu AWS er hún samt 796,98 evrur, sexfalt 132,10 evrur Infomaniak. Munurinn er í hverjum lið: þrjú m7i.xlarge-tilvik kosta 528,89 USD á mánuði á móti 54,27 frönkum, 2 TB af umferð út 171,00 USD á móti engu, EKS-stjórnlagið 65,13 evrur á móti 26,31 evrum. Infomaniak segir ekki hvort vCPU þess eru sérfráteknir, svo sýndarvélaliðirnir eru kannski ekki sambærilegir heldur.
Ókeypis Shared-stjórnlagið myndi færa heildina í 117,43 franka, án SLA. Vistfang álagsjafnarans fylgir dæmi skjölunarinnar, floating IP, sem krefst router gateway. Vinnsluhnútar eru ekki innifaldir, eins og alls staðar í þessari röð.
Umferð út og IPv4. „Almennt séð er umferð inn og út ókeypis,“ segir á verðsíðunni. Hlutageymsla innifelur 10 TB af umferð út á hverja stofnun á mánuði, síðan 0,009 franka á GiB (um 8,38 franka á TB), og beiðnir eru ekki mældar. Yfir 100 TB af bandvídd á mánuði segja skilmálarnir að „Infomaniak megi stöðva þjónustuna“. AWS og Azure rukka 80,30 evrur og 77,62 evrur á TB umfram frí 100 GB þeirra. Opinbert IPv4-vistfang kostar 0,00457 franka á klukkustund, á móti 0,005 USD hjá AWS og Azure.
Reikningar. Verðsíðan reiknar síðustu klukkustundina hlutfallslega, en skilmálar Public Cloud segja að gjaldtaka „hefjist frá fyrstu sekúndu notkunar og sé hækkuð upp í næstu byrjuðu heilu klukkustund“. Skilmálarnir eru samningurinn. Fyrir stöðvað tilvik er ekki lengur rukkað fyrir örgjörva og vinnsluminni, en fyrir disk þess, GPU og opinbert IPv4 er áfram rukkað. „Við bjóðum ekki magnafslætti“, og eina kostnaðarstýringin sem við fundum er kvótakerfið, ekki viðvörun um fjárhagsáætlun eða útgjaldaþak. Nýir viðskiptavinir í 37 löndum á lista fá 300 franka inneign í þrjá mánuði.
GPU, á GPU-klukkustund í evrum, hver stærð „aðeins í boði gegn beiðni“: A2 0,15, T4 0,21, L4 0,25, L40S 0,63 og A100 80 GB 1,31, þar sem A100 fæst aðeins með 128 vCPU og 240 GB vinnsluminni. H100 og B300 eru „Hafðu samband við teymið okkar“, og B200 er ekki til. Í Frankfurt rukkar AWS 2,08 evrur fyrir L40S, 0,90 evrur fyrir L4 og 3,82 evrur fyrir hvert A100 80 GB. GPU-síða Infomaniak sýnir önnur verð, með VSK fyrir L40S og A100 þótt hún segi að VSK sé undanskilinn, og kallar A100 „40 GB af HBM2e“; við notuðum verðskrána. LLM-API býður 15 líkön; spjallíkön þess byrja á 0,20 frönkum á milljón token í inntaki.
Verðbreytingar. Almennu skilmálarnir leyfa Infomaniak að „breyta verðum sínum hvenær sem er, án fyrirvara“, fyrir nýjar pantanir eða við endurnýjun, sem þeir skilgreina ekki fyrir auðlindir sem rukkaðar eru á klukkustund. Við fundum enga breytingu á listaverði tilkynnta milli október 2024 og október 2026; dæmi verðsíðunnar um 4 örgjörva, 8 GB og 50 GB á 16,10 franka á mánuði er eins í afriti í vefsafni frá 4. desember 2024. Verðmælingasíðan EUCloudCost greindi frá aðlögun reiknigetuverðs um plús eða mínus 5 til 10% í maí 2026 án þess að nefna stærðir; við gátum ekki staðfest það.
Áreiðanleiki
Hvað aðgengissvæði er. Skjölunin segir: „Hvert þessara aðgengissvæða hefur ólíka nettengingu og rafmagnsinntök.“ Nöfn aðgengissvæða eins og dc3-a-04, og stöðufærslur sem kalla dc3-a og dc4-a „gagnaver“, benda til þess að aðgengissvæði séu hlutar af einu gagnaveri; það er okkar lestur, því Infomaniak lýsir ekki stöðunum. Aðgengissvæði eru aðeins til fyrir reiknigetu („Aðeins eitt er fyrir diskaþjónustuna“), svo blokkageymsla, með þremur Ceph-afritum, og net ná yfir svæðið. Bæði svæðin eru í Sviss: engin yfirfærsla til annars lands er til.
Varatilvik gagnagrunnsins. MySQL Business keyrir tvo hnúta og Advanced þrjá, bæði „Multi-AZ“. Staðsetning varatilviks, afritunarhamur og yfirfærslutími eru hvergi skjalfest sem við fundum, og þar sem aðgengissvæði virðast deila einu gagnaveri þarf „Multi-AZ“ ekki að þýða aðra byggingu. AWS og Azure halda úti samtímis varatilviki í öðru aðgengissvæði og gera yfirfærslu á 60 til 120 sekúndum. Og Infomaniak „gerir ekki sjálfvirk öryggisafrit af gögnum viðskiptavinar“.
SLA-ið, grein 10 í skilmálum Public Cloud (útgáfa frá 5. mars 2026):
| Auðlind | Mánaðarlegt markmið | Inneign |
|---|---|---|
| Tilvik, álagsjafnarar | 99,99% | 10% af reikningi tímabilsins; 100% undir 95% |
| Blokka- og hlutageymsla, öryggisafrit, skyndimyndir | 99,90% | 10%; 100% undir 95% |
| Kubernetes Dedicated; MySQL Business og Advanced | „99,9% SLA“ á vörusíðum; fannst ekki í lagalegu skjali | ekki tilgreint |
| Kubernetes Shared; MySQL Essential | „Ekkert SLA“ | ekkert |
- Inneignin „fyllir á Free Tier í formi notkunarinneignar“: framtíðarnotkun, ekki endurgreiðsla.
- Þú gerir kröfu innan tveggja mánaða með „auðkennum OpenStack-auðlindanna sem urðu ótiltækar“, og Infomaniak greiðir aðeins ef ótiltæknin „má rekja til Infomaniak“.
- Áætlað eða neyðarviðhald „frestar beitingu viðurlaga“; áætlað viðhald er tilkynnt 48 vinnustundum fyrirfram.
- Óviðráðanleg atvik (force majeure) ná til „bilunar í flutningsnetum“, „rafmagnsleysis“ og „skorts á hráefnum eða birgðaþurrðar hjá birgjum“.
- Ábyrgð er takmörkuð „við upphæð greiðslunnar sem greidd var fyrir þjónustuna sem varð fyrir áhrifum ... fyrir yfirstandandi reikningstímabil“.
Á pappírnum slær markmiðið AWS við, sem skuldbindur sig til 99,99% aðeins fyrir tilvik í tveimur eða fleiri aðgengissvæðum og 99,5% fyrir stakt tilvik; Infomaniak setur ekkert skilyrði um aðgengissvæði. AWS gefur frest til loka annars reikningstímabils til að gera kröfu, Azure 60 daga. Undanþágurnar þrengja bilið: rofið 15. júlí hófst við viðhald á rafbúnaði, og rafmagnsleysi eru óviðráðanleg atvik.
Stöðusíða og atvik. status.infomaniak.cloud sýnir aðeins núverandi stöðu. infomaniakstatus.com geymir „Sögu síðustu 60 daga“ fyrir hverja þjónustu Infomaniak; eldri færslur opnast aðeins með beinni vefslóð, og við fundum engar fyrir mars 2026. Færslur um Public Cloud nefna sjaldan orsök.
| Dagsetning | Umfang | Tímalengd | Orsök |
|---|---|---|---|
| 23. mars til 17. apr. 2026 | Net Public Cloud í dc4-a; frá 31. mars einnig pakkatap í dc3-a | færsla opin í 25 daga | net, ekki tilgreint nánar (færsla) |
| 8. apr. 2026 | S3-geymsla; Database Service fyrr sama dag | 12,5 klukkustundir; 7 klukkustundir | ekki tilgreint (S3, gagnagrunnur) |
| 13. til 15. júlí 2026 | Pakkatap í DC3-A | um 41 klukkustund | ekki tilgreint (færsla) |
| 15. júlí 2026 | Allt fyrirtækið; „stór hluti tilvikanna sem hýst eru á aðgengissvæðinu Public Cloud DC4-A“ | að minnsta kosti 4 klukkustundir fyrir Public Cloud DC4-A | aflseining (power module) slökkti á sér við viðhald framleiðanda; „Engum gögnum var glatað“ (atvikaskýrsla) |
| 23. sep. 2026 | lénið infomaniak.com, þar á meðal Manager-stjórnborðið þar sem Public Cloud verkefnum er stýrt | 2 klukkustundir og 15 mínútur | DNS-skripta breytti nafnaþjónum lénsins (skýrsla) |
| 13. okt. 2026 | dc4-a, „tengingarrof sem hafði áhrif á tiltekinn netbúnað“ | um 1,5 klukkustund | netbúnaður (færsla) |
Færslan frá vorinu náði yfir bæði svæðin en lýsir aðskildum bilunum í hvoru. Þann 23. september er Public Cloud ekki skráð sem fyrir áhrifum, en stjórnborð þess var það. Af færslunum um Public Cloud hefur aðeins júlíatburðurinn atvikaskýrslu.
Tækniaðstoð
| Leið | Verð án VSK | Svarmarkmið | Opnunartími |
|---|---|---|---|
| Innifalin | ókeypis | ekkert birt | sími virka daga kl. 9:00 til 18:00; spjall virka daga kl. 6:00 til 19:00; tölvupóstur daglega kl. 6:00 til 23:00 |
| Support Plus | frá 50 frönkum á mánuði | „Tryggð svör innan 4 vinnustunda“ | allar rásir daglega kl. 6:00 til 23:00 |
| Pro Support | frá 250 frönkum á mánuði eða 10% af mánaðarlegum útgjöldum | 2 klukkustundir | auk neyðarsímtala 24/7 |
| Support Enterprise | frá 1.000 frönkum á mánuði eða 10% | „innan 1 vinnustundar“ | auk tæknilegs tengiliðar (technical account manager) |
Greiddar leiðir gilda í að minnsta kosti sex mánuði. Skilmálar þeirra segja að svartímar „gætu ekki staðist ef um er að ræða ... almenna bilun, algert aðgengisleysi þjónustunnar“, sem er einmitt þegar þú myndir hringja. Tækniaðstoð er svarað í Genf og Zürich, án útvistunar; á hvaða tungumálum er ekki tilgreint.
AWS Basic getur ekki opnað tæknileg mál og Azure Basic hefur ekkert tæknilegt svarmarkmið, svo ókeypis símalína er meira en hvorug leiðin innifelur. Eins klukkustundar markmið kostar 29 USD eða 9% af útgjöldum, hvort sem hærra er, í AWS Business Support+, 100 USD á mánuði í Azure Standard, og að minnsta kosti 1.000 franka á mánuði hér.
Að fá aðgang
Nýskráning biður um nafn, tölvupóstfang, heimilisfang og „gilt farsímanúmer“, sem Infomaniak má staðfesta „áður en hann getur notað stofnun sína, sem og hvenær sem er“. Public Cloud krefst Visa-, Mastercard- eða CB-korts; PayPal og bankamillifærsla eru ekki samþykkt. Prufan upp á 300 franka býðst í 37 löndum á lista; hvort viðskiptavinir annars staðar geta keypt yfirleitt er ekki tilgreint.
Kvótastig 1 leyfir 20 vCPU, 64 GB af vinnsluminni, 10 tilvik og 1.000 GB af diskum. Skjölunin segir ekki hvaða stig nýr aðgangur fær. Uppsetning B þarf 12 vCPU, 48 GB og 300 GB, sem rúmast á stigi 1 með perf1-stærðum í sjálfsafgreiðslu, en ef Kubernetes-vinnsluhnútar deila verkefniskvótanum (ekki tilgreint) þyrftu meira en 8 vCPU af vinnsluhnútum hækkun frá tækniaðstoð. Okkar lestur: uppsetning B er möguleg á fyrsta degi ef nýr aðgangur byrjar á stigi 1, sem skjölin útkljá ekki. Hjá AWS er sjálfgefna gildið, 5 vCPU, undir þeim 12 sem uppsetning B þarf; 20 kjarnar Azure passa á pappírnum.
Þrjú ákvæði skipta máli síðar. „Aðgangur að auðlindum er ekki tryggður og er háður framboði þeirra þegar pantað er.“ Eftir misheppnaða kortafærslu „er þjónustunni lokað á D+7 og hún sjálfkrafa felld niður á D+14“. Og reglur um ásættanlega notkun banna meðal annars „alla starfsemi tengda rafmyntum“ og „uppsetningu opinbers VPN“, með lokun „tafarlaust“ vegna misnotkunar „eða notkunar sem hefur áhrif á innviðina“.
Regluvarsla og persónuvernd
| Rammi | Staða |
|---|---|
| ISO/IEC 27001:2022 | Vottorð séð: SGS-vottorð fyrir Infomaniak Group SA, gilt frá 30. mars 2024 til 29. mars 2027, sem nær yfir „Þróun og veitingu skýjainnviða, vefþjónustu, forrita, þjónustu við viðskiptavini, rekstrarviðhald gagnavera“ |
| FINMA Circular 2018/3 | Kortlagning á útvistun (outsourcing mapping) fyrir eftirlitsskylda viðskiptavini í Sviss í traustmiðstöðinni; ekki lesin |
| ISO 27017, ISO 27018, SOC 2, BSI C5, SecNumCloud, HDS, PCI DSS | Ekki fullyrt |
Skilmálar Public Cloud segja: „Öll gögn sem viðskiptavinur sendir til Infomaniak eru geymd og hýst eingöngu í gagnaverum í Sviss sem eru í eigu Infomaniak.“ Vinnslusamningurinn (DPA) beitir svissnesku persónuverndarlögunum (FADP) og persónuverndarreglugerðinni, gefur 30 daga til að andmæla nýjum undirvinnsluaðila og útilokar flutning utan ESB eða EES „án skriflegs samþykkis fyrirtækisins fyrirfram“. Við fundum engan lista yfir undirvinnsluaðila fyrir gögn sem hýst eru í Public Cloud. Fyrir kortagreiðslur, sem Public Cloud krefst, nefnir persónuverndarstefnan Checkout.com, með vinnslu í ESB, í Bretlandi „og í Bandaríkjunum (hýsing Amazon Web Services)“.
Sviss og ESB. Sviss er hvorki í ESB né EES. Ákvörðun framkvæmdastjórnar ESB 2000/518/EB frá 26. júlí 2000 segir að „Sviss teljist veita fullnægjandi vernd persónuupplýsinga sem fluttar eru frá Bandalaginu“. Í fyrstu endurskoðun sinni á 11 slíkum ákvörðunum, frá 15. janúar 2024, komst framkvæmdastjórnin að því að gögn sem flutt eru til þessara landa, Sviss meðtalið, „njóta áfram fullnægjandi verndarráðstafana fyrir persónuupplýsingar“, svo ákvarðanirnar „haldast í gildi“. Hvort það uppfyllir samning sem krefst gagna innan ESB er kaupandans að meta. Infomaniak segir gögn sín „örugg fyrir lögum sem ná út fyrir landamæri, svo sem Cloud Act“; það er fullyrðing þess, ekki niðurstaða okkar.
Hver stjórnar fyrirtækinu
Þú semur við Infomaniak Network SA í Genf. Fyrir ofan það eru eignarhaldsfélag samstæðunnar, Infomaniak Group SA, og skráð móðurfélag, Infomaniak SA, áður Perrot Duval Holding SA. Þann 24. september 2026 samþykkti hluthafafundur Perrot Duval öfuga yfirtöku (reverse takeover) þar sem hluthafar Infomaniak Group SA skiptu hlutum sínum fyrir nýja hluti í Perrot Duval; félagið tók upp nafnið Infomaniak og hefur verið í viðskiptum á SIX Swiss Exchange undir INFO frá 1. október 2026.
Fondation Infomaniak, sjálfseignarstofnun í almannaþágu í Genf undir eftirliti kantónunnar, á alla A-flokks hluti, sem eru óskráðir og ekki frjálst framseljanlegir. Í fréttatilkynningu Infomaniak 2. september 2026 kom fram að þeir myndu fara með 63,3% atkvæða eftir viðskiptin, og skráðir hlutir væru 85,3% af hlutafénu; á fjárfestasíðunni segir aðeins að stofnunin fari með meirihlutann frá maí 2026, þegar „stofnandinn og hluthafarnir sammæltust einróma um að draga úr eigin atkvæðisrétti í þágu sjálfseignarstofnunar í almannaþágu“. Stofnandinn, Boris Siegenthaler, situr í stjórn; hlutur hans eftir skráningu er í útboðslýsingunni, sem við lásum ekki. Við fundum ekkert móðurfélag eða hluthafa utan Evrópu, þótt hver sem er geti nú keypt skráðu hlutina.
Nettósala var 54,2 milljónir franka árið 2025, skýið ekki sundurliðað, og Infomaniak hafði 337 starfsmenn 30. júní 2026, alla í Sviss. Public Cloud keyrir á OpenStack í eigin gagnaverum: D3 í Genf og D4 í Plan-les-Ouates, Genf. Að dc4-a sé í D4 er líklegt af nöfnunum en ekki tilgreint.
Útgönguleiðin
Gögn fara ódýrt út. Umferð tilvika er ókeypis, og hlutageymsla innifelur 10 TB af umferð út á hverja stofnun á mánuði, síðan um 8,38 franka á TB; yfir 100 TB á mánuði gildir ákvæðið um sanngjarna notkun.
Reiknigeta, geymsla og net eru hreint OpenStack (Nova, Cinder, Swift, Neutron, Octavia, Heat), svo sami kóði keyrir gegn öðrum OpenStack-skýjum í Evrópu, svo sem OVHcloud, T Cloud Public, Cleura, Elastx og Cyso Cloud, með breyttum nöfnum svæða, stærða og neta. Skjölunin ráðleggur að halda eigin afriti af diskmyndum því „ekkert skjalasafn er haldið innan skýsins“, en lýsir engri útflutningsleið.
Bindingin liggur í stýrða laginu: Kubernetes- og Database-þjónusturnar nota eigið API og Terraform-veitu Infomaniak, öryggisafrit MySQL og endurheimt á tilteknum tímapunkti (point-in-time recovery) eru eiginleikar hjá Infomaniak, og gagnagrunnsafrit (dump) er flytjanlega leiðin.
Við uppsögn er verkefnið sett „í ástand rökrænnar eyðingar“, gögnin „verða strax óaðgengileg“ og þeim er eytt varanlega eftir sjö daga; „Rökræn eyðing telst ekki öryggisafrit“. Vinnslusamningurinn krefst þess að öllum afritum persónuupplýsinga þinna sé eytt „innan tíu virkra daga“ frá lokum þjónustunnar; eyðingarákvæði hans segir ekkert um að skila þeim. Fluttu gögnin út áður en þú segir upp. Breyting á sérskilmálum gildir þegar þú samþykkir hana, eða í síðasta lagi 30 dögum eftir uppfærsluna; ef þú ert ósammála verður þú að hætta að nota þjónustuna innan þessara 30 daga.
Hvað notendur segja
Gögnin um Public Cloud eru rýr. Af 162 athugasemdum á Hacker News sem nefna Infomaniak frá október 2023 snerta um tíu skýjavöru og engin lýsir notkun í framleiðslu; við fundum enga flutningslýsingu frá AWS eða Azure, og gátum aðeins leitað á r/Infomaniak á Reddit. Fjögur af þemunum fimm hér að neðan byggja á einni frásögn auk skjals frá Infomaniak.
PostgreSQL er lofað og það er ekki komið. Notendur greina frá því að Infomaniak „tilkynnti að stýrðir PostgreSQL-gagnagrunnar yrðu fljótlega í boði ... það er næstum ár liðið ... strákarnir í tækniaðstoðinni geta ekki sagt mér nákvæmlega hvenær“, frá viðskiptavini sem er á leið til OVH (r/Infomaniak, ágúst 2026), og „Við byggðum Postgres-staflann okkar með öryggisafritum/uppfærslum/vöktun ofan á infomaniak“ (p3vgo8s, ágúst 2026). Síða Database segir enn „Væntanlegt fljótlega“.
Langt rof í DC4. Einn notandi greinir frá „miklum niðritíma fyrir nokkrum vikum hjá DC4 þeirra í Public Cloud“ (p3slj42, ágúst 2026), sem passar við rafmagnsatburðinn 15. júlí.
Takmarkað S3. Þegar spurt var hvaða S3-eiginleika vantaði svaraði einn notandi „Skilyrtar skrifaðgerðir“ (p4ga8sf, ágúst 2026). Skjölunin staðfestir eyður, þó ekki þessa.
Rýr Terraform-veita. Úttekt á Kubernetes byggð á eigin prófunum kallar veitu Infomaniak „frekar lágmarks“, sem ráði við „stofnun klasa og hnútahópa, en það er nánast allt“ (EUCloudCost, janúar 2026, uppfært í febrúar 2026); auðlindalisti Terraform-skrárinnar er sammála. Sami höfundur fann að hún „virkar í raun“ og að Shared-stjórnlagið er ókeypis. Síðan birtir almennt hlutdeildartengla og greinir ekki frá neinum tengslum við Infomaniak.
Hægir sjálfgefnir diskar. Sama úttekt mældi perf1 á „iops : min=242, max=806, avg=498.45“, í samræmi við skjalfest 500 IOPS.
Á móti þessu er einn viðskiptavinur áfram þrátt fyrir „skrykkjótta“ þjónustu því „við þurfum evrópskan veitanda fyrir þetta“ (p3tti81, ágúst 2026). Við fundum enga frásögn um nýskráningu í Public Cloud eða lokun aðgangs, og enga um gæði tækniaðstoðar sem stóðst kröfur okkar.
Hverjum það hentar, og hverjir ættu að leita annað
Infomaniak hentar teymum sem vilja innviði hýsta í Sviss og undir svissneskum yfirráðum á lágu verði með ókeypis bandvídd og keyra eigin stafla á sýndarvélum eða einföldu Kubernetes; MySQL-notendum; kaupendum L4-, L40S- eða A100-GPU, eða LLM-API með opnum líkönum, innan Sviss; og svissneskum eftirlitsskyldum viðskiptavinum, sem FINMA-kortlagning á útvistun er birt fyrir.
Leitaðu annað ef þú þarft stýrt PostgreSQL, Redis eða Kafka, þjónalaust, gámaskrá eða CDN frá sama veitanda; ef samningur þinn krefst gagna innan ESB frekar en Sviss; ef þú þarft yfirfærslu til annars lands eða aðgengissvæði í aðskildum byggingum; ef þú þarft H100-, H200- eða B200-afkastagetu eftir þörfum; ef þú vilt tryggt svar tækniaðstoðar án þess að greiða fyrir það; ef þú þarft CNCF-vottað Kubernetes; eða ef þú vilt langan og óháðan feril fyrir þetta ský, sem sönnunargögnin veita ekki enn.
Heimildir
Kannað 15. og 16. október 2026.
Verð
- Verð á Public Cloud, með verðskrárskránum sem hún hleður: tilvik, geymsla og net, Database Service, Kubernetes Service
- Kubernetes Service, Database Service, GPU, AI Services og verð AI Services
- Gjaldtaka, mælingar og verðlagning
- Verðsíða, í vefsafni 4. desember 2024
- Premium Support og tækniaðstoð
- EUCloudCost, EU cloud price update, 20. maí 2026
- Tölur AWS og Azure: AWS Price List bulk API og Azure Retail Prices API, umreiknað á viðmiðunargengi ECB 15. október 2026
Skilmálar og SLA
- Specific Terms: Public Cloud, útgáfa frá 5. mars 2026, með SLA í grein 10
- Lagaleg skjöl, þar á meðal General Terms and Conditions, útgáfa frá 24. apríl 2026
- Special Terms: Support Premium
- Data Processing Agreement og trúnaðarstefna
Skjölun
- Yfirlit Public Cloud
- Skjölun: aðgengissvæði, kvótar, stærðir, S3, Terraform, sérsniðnar diskmyndir
- Terraform-veita Infomaniak í skránni og á GitHub; Terraform-veita OpenStack
- CNCF Kubernetes conformance, v1.34
- Útgáfa Kubernetes Service, 3. apríl 2025
Staða og atvik
- Staða Public Cloud og staða Infomaniak, 60 dagar
- Færslur: 23. mars til 17. apríl 2026, 8. apríl 2026, S3, 8. apríl 2026, Database Service, 13. til 15. júlí 2026, 15. júlí 2026, atvikaskýrsla, 23. september 2026, skýrsla, 13. október 2026
Regluvarsla
- ISO/IEC 27001:2022-vottorð, vottanir og traustmiðstöð
- Ákvörðun framkvæmdastjórnarinnar 2000/518/EB, COM(2024) 7 final og fréttatilkynning framkvæmdastjórnarinnar IP/24/161, 15. janúar 2024
Fyrirtæki og eignarhald
- Lagaupplýsingar, stjórnarhættir og fjárfestar
- Fréttatilkynning, 2. september 2026 og fréttatilkynning, 24. september 2026
- Fyrirtækjaskrá Sviss (Zefix): Infomaniak Network SA, Infomaniak Group SA, Infomaniak SA, Fondation Infomaniak
- Vígsla D4-gagnaversins, 28. janúar 2025
Frásagnir notenda
Gögn og ský
Nýjar leiðbeiningar og reglubreytingar í tölvupósti
Þegar regla breytist, frestur færist eða við birtum nýjar leiðbeiningar sendum við þér tölvupóst.