Eftir Kristijan Sekereš
Cleura árið 2026: hreinskilin úttekt fyrir teymi á leið frá AWS eða Azure

Cleura, sem hét City Network fram í apríl 2022, er sænskur OpenStack-veitandi í Karlskrona, hluti af norrænu upplýsingatæknisamstæðunni Iver, sem sjóður á vegum ICG plc, skráðs í London, hefur átt frá 2021. Það selur tvö aðskilin ský. Public Cloud er sjálfsafgreiðsla, keyrir í Karlskrona, Stokkhólmi og Frankfurt á sama verði, hefur engin aðgengissvæði og rukkar umferð út á 0,02875 evrur á GB. Compliant Cloud er fyrir eftirlitsskylda viðskiptavini, keyrir aðeins í Stokkhólmi, hefur þrjú aðgengissvæði í nýjasta svæði sínu, kostar 1,5 sinnum verðskrá Public Cloud og rukkar ekkert fyrir umferð út.
Niðurstaðan: hreinn OpenStack-innviður með gagnaleið eingöngu innan ESB skrifaða í samninginn, á föstu, hóflegu verði (byrjunaruppsetning okkar kostar 81,21 evrur á mánuði á móti 112,37 evrum hjá AWS). Fyrir framleiðslu eru eyðurnar alvarlegar: ekkert birt SLA-skjal, engin aðgengissvæði í sjálfsafgreiðsluvörunni, enginn stýrður gagnagrunnur í sjálfsafgreiðslu, lítið fyrirtæki með fallandi tekjur og nánast engar óháðar frásagnir notenda.
Þessi grein er hluti af röð sem ber 24 evrópska skýjaveitendur saman við AWS og Azure; yfirlitið stillir þeim upp hlið við hlið. Allt hér að neðan var kannað 15. og 16. október 2026 í skjölum Cleura, skilmálum, verðgögnum og stöðusíðu, skráargögnum og frásögnum notenda, hvert atriði við upprunann. Við stofnuðum engan aðgang og keyrðum engin kerfi.
Í hnotskurn
| Cleura | |
|---|---|
| Höfuðstöðvar og yfirráð | Karlskrona, Svíþjóð. Cleura AB tilheyrir Iver-samstæðunni, sem ICG Europe Fund VIII, sjóður á vegum ICG plc (Bretlandi, skráð í London), hefur átt frá 2021. Eignarhaldskeðjan þar á milli kemur úr skráargögnum, ekki úr skráningu sem við lásum |
| Tvær vörulínur | Public Cloud: sjálfsafgreiðsla, listaverð. Compliant Cloud: eftirlitsskyldir viðskiptavinir, sérsniðinn vinnslusamningur (DPA), listaverð sinnum 1,5, oft keypt í gegnum samstarfsaðila eða rammasamninga |
| Svæði og aðgengissvæði | Public Cloud: Karlskrona (Kna1), Stokkhólmur (Sto2), Frankfurt (Fra1), engin aðgengissvæði. Compliant Cloud: aðeins Stokkhólmur; Sto-Com hefur þrjú aðgengissvæði í aðskildum gagnaverum, Sto1HS og Sto2HS eitt hvort |
| Uppsetning A (til að byrja með) | 81,21 evrur á mánuði í Frankfurt, þar af 28,75 evrur umferð út |
| Uppsetning B (framleiðsla) | 620,63 evrur í Frankfurt án stýrðs PostgreSQL, sem Cleura selur aðeins sem rekna þjónustu gegn tilboði. 768,77 evrur með gagnagrunni sem þú rekur sjálfur á tveimur sýndarvélum |
| Umferð út | Public Cloud: 0,02875 evrur á GB til hvaða áfangastaðar sem er, enginn frír kvóti nefndur. Compliant Cloud: ókeypis |
| SLA fyrir reiknigetu | Ekkert birt. Samanburðarsíða gefur bil frá 99,90% til 99,99%, án inneignar eða kröfuferlis |
| Innifalin tækniaðstoð | Engin tækniaðstoð. Þjónusta við viðskiptavini með tölvupósti á virkum dögum, 08:00 til 17:00 CET, svarar innan 24 klukkustunda |
| Hver getur skráð sig | Fyrirtæki og einstaklingar, sjálfsafgreiðsla, staðfest með kortaskoðun án gjalds eða, fyrir fyrirtæki, símtali |
Hvað þú getur byggt
Staðan á við um Public Cloud og er almenn útgáfa nema annað sé tekið fram, samkvæmt eiginleikatöflum og takmörkunarsíðum Cleura.
| Það sem þú þarft | Cleura | AWS | Azure |
|---|---|---|---|
| Sýndarvélar | OpenStack Nova, verðlögð á vCPU og á GB af vinnsluminni; s-stærðir með staðbundnum NVMe | EC2 | Virtual Machines |
| Sérfráteknir vCPU | c-stærðir: „í þróun, ekki enn studdar“ í Sto2, ekki til staðar í Kna1 og Fra1 | dedicated tenancy | Dedicated Host |
| Bare metal | ekkert; Private Cloud er sérstök OpenStack-uppsetning samkvæmt samningi | EC2 metal | BareMetal Infrastructure |
| GPU | „GPU-kjarnar (Beta)“, ekkert líkan nefnt | P5, G6 | NC, ND |
| Blokkageymsla | Cinder á Ceph, venjulegir eða dulkóðaðir diskar, allt að 10.000 IOPS á blokkadisk | EBS | Managed Disks |
| Hlutageymsla | S3- og Swift-API, SSE-C, object lock í COMPLIANCE-ham | S3 | Blob Storage |
| Skráageymsla | engin: Manila er „ekki tiltækt eins og er“ | EFS | Azure Files |
| Gagnagrunnar | Managed Database: starfsfólk Cleura rekur hann á þínum auðlindum, gegn tilboði, með greiddri tækniaðstoðarleið | RDS | Azure Database |
| Kubernetes | Gardener, Garden Linux-hnútar, allt að 1.35 | EKS | AKS |
| Net | einkanet, beinar (routers), öryggishópar, IPsec VPN; ekkert BGP fyrir viðskiptavini | VPC, VPN | VNet, VPN Gateway |
| Álagsjafnarar | Octavia, TCP og UDP, HTTP og HTTPS | ELB | Load Balancer, Application Gateway |
| DNS | Designate DNS-svæðaskrár, engar PTR-færslur; ekki enn í Compliant Cloud | Route 53 | Azure DNS |
| Leyndarmál | Barbican; ekkert KMS fyrir hlutageymslu | Secrets Manager, KMS | Key Vault |
| Auðkenni | notendur og réttindi stýrð í stjórnborði Cleura; application credentials; 3 verkefni á aðgang sjálfgefið | IAM | Entra ID, RBAC |
| Öryggisafrit | Recovery service: daglegar Ceph-skyndimyndir geymdar í 10 eða 30 daga, sjálfgefið virkar; þjónusta fyrir öryggisafrit blokkadiska aðeins í Sto-Com | AWS Backup | Azure Backup |
| Gervigreind | Cleura AI: API samhæft OpenAI, sex líkön með opnum vigtum (open-weight), vinnsla í Stokkhólmi, aðeins gegn boði | Bedrock | Azure OpenAI |
Það sem vantar alveg: Redis eða Valkey, Kafka, OpenSearch, gámaskrá (container registry), föll, þjónalausa gáma, biðraðir, CDN, DDoS-varnarvöru og stýrða mælikvarða og skráningu. Harbor, Prometheus og Grafana eru Marketplace-forrit sem þú setur upp á eigin sýndarvélum. Hlutageymsla hefur enga afritun á bucket, engar tilkynningar, engan GOVERNANCE-lásham og ekkert SSE-KMS, og AWS SDK sem gefin hafa verið út frá byrjun árs 2025 mistakast gagnvart henni nema AWS_REQUEST_CHECKSUM_CALCULATION=WHEN_REQUIRED sé stillt.
Kubernetes hefur verið í almennri útgáfu frá 3. apríl 2023. Stjórnlag þess með háum uppitíma er valfrjáls greidd viðbót sem ekki er hægt að slökkva á þegar hún hefur verið virkjuð; klasar eru aðeins IPv4, með einum geymsluflokki (storage class) og engum sameiginlegum (RWX) diskum, og undirútgáfa er þvinguð til uppfærslu um mánuði eftir að arftaki hennar kemur út. Við fundum enga færslu fyrir Cleura í CNCF-samræmisgögnum; Cleura kallar klasana „í samræmi við Kubernetes“.
Verkfærin eru upprunalegt OpenStack: staðlað API, openstack CLI og Terraform-veita samfélagsins, sem Cleura heldur ekki utan um. Verkefni, notendur og Gardener-klasar fara í gegnum sérstakt Cleura Cloud REST API, sem hefur enga OpenAPI-skilgreiningu, og eigin Terraform-veita Cleura (fyrst gefin út 30. júní 2026, nú 0.3.2) nær aðeins yfir það. Skjölunin er opinber undir CC BY-SA 4.0 og óvenju hreinskilin um það sem virkar ekki. Fra1 keyrir OpenStack Gazpacho (2026.1), önnur svæði Epoxy (2025.1).
Hvað það kostar
Listaverð Cleura í evrum án VSK, úr JSON-skránni sem verðsíða þess hleður, kannað 15. og 16. október 2026, í Frankfurt (Fra1) miðað við 730 klukkustundir á mánuði. Kna1, Sto2 og Fra1 hafa sama verð fyrir alla innviðaliði.
Uppsetning A, til að byrja með: ein sýndarvél með 2 vCPU og 4 GB, 40 GB diskur, eitt IPv4-vistfang, 1 TB af umferð út og 100 GB hlutageymsla.
| Liður | Val | Evrur á mánuði |
|---|---|---|
| Sýndarvél | 2 almennir vCPU á 0,01009 og 4 GB á 0,00841 á klukkustund | 39,29 |
| Ræsidiskur | 40 GB af blokkageymslu | 4,09 |
| Opinbert IPv4 | floating IP | 4,91 |
| Beinir | nauðsynlegur fyrir floating IP | 1,98 |
| 1 TB umferð út | 0,02875 evrur á GB | 28,75 |
| 100 GB hlutageymsla | S3 og Swift | 2,19 |
| Samtals | 81,21 |
AWS rukkar 112,37 evrur og Azure 116,15 evrur fyrir það sama í Frankfurt, svo Cleura kostar 72% af AWS og 70% af Azure. Umferð út er 35% af reikningi Cleura; án hennar er heildin 52,46 evrur. Recovery service, sem er sjálfgefið virk fyrir nýja netþjóna, bætir við 4,09 evrum fyrir 40 GB diskinn.
Uppsetning B, lítið framleiðslukerfi: þrjár sýndarvélar með 4 vCPU og 16 GB, hver með IPv4-vistfang, 300 GB SSD-blokkageymsla, álagsjafnari, PostgreSQL með 2 vCPU, 8 GB og 100 GB sem aðaltilvik og varatilvik, 1 TB hlutageymsla með 1 milljón PUT- og 10 milljónum GET-beiðna, Kubernetes-stjórnlag og 2 TB af umferð út.
| Liður | Val | Evrur á mánuði |
|---|---|---|
| 3 sýndarvélar | almennir vCPU, 4 vCPU og 16 GB hver | 383,07 |
| 3 opinber IPv4 | floating IP | 14,73 |
| 300 GB blokkageymsla | cbs-netdiskar | 30,66 |
| Álagsjafnari | Octavia | 34,92 |
| Opinbert IPv4 hans og beinir | floating IP 4,91, beinir 1,98 | 6,89 |
| 1 TB hlutageymsla | beiðnir ekki rukkaðar | 21,90 |
| Kubernetes-stjórnlag | Gardener-klasi | 70,96 |
| 2 TB umferð út | 0,02875 evrur á GB | 57,50 |
| Stýrt PostgreSQL HA | ekki selt í sjálfsafgreiðslu | ekki verðlagt |
| Samtals | 620,63 |
Stjórnlagið með háum uppitíma bætir við 10,14 evrum; ókeypis stjórnlag er ekki til. Með „High Intensity“ kjörnum, sem eru lýst sem „hraðari örgjörvum“ frekar en sérfráteknum, er heildin 708,95 evrur; sérfráteknar c-stærðir eru ekki seldar í Frankfurt. Við meðhöndluðum almennu vCPU sem samnýtta, þar sem skjölin segja það ekki.
AWS rukkar 985,89 evrur fyrir uppsetningu B á burstable t3.xlarge og Azure 1.017,63 evrur á B4s_v2, bæði með stýrðum HA-gagnagrunni. 620,63 evrur Cleura eru 63% af AWS og 61% af Azure, en þær sleppa gagnagrunninum. Næsti staðgengill sem hægt er að verðleggja er tvær sýndarvélar með 2 vCPU og 8 GB með 100 GB diskum hvor, sem keyra PostgreSQL og afritun á eigin vegum: 148,14 evrur, sem færir heildina í 768,77 evrur, 78% af AWS. Báðir hnútarnir væru á sama stað í Frankfurt. Til að láta Cleura reka gagnagrunninn þarf að minnsta kosti Business tækniaðstoðarleið, síðast birta á 175 evrur á mánuði, auk tilboðs.
Compliant Cloud hefur enga eigin verðskrá: verðsíðan margfaldar hverja tölu Public Cloud með 1,5, sýnir Kubernetes-klasann á verði Public og umferð út á 0 evrur, sem umferðarleiðbeiningar Cleura staðfesta: „Í Cleura Compliant Cloud kostar útsendur gagnaflutningur 0 evrur“. Samkvæmt okkar útreikningi nemur uppsetning B án gagnagrunns um 809 evrum á mánuði þar, 30% meira en í Public Cloud; samningar eru yfirleitt samningsatriði, svo líttu á það sem vísbendingu.
Umferð út og IPv4. Umferð út í Public Cloud kostar „sama verð á gígabæti hvort sem gögnin fara til notenda þinna, til annars veitanda eða aftur í eigin húsnæði“: 28,75 evrur á TB frá fyrsta gígabæti, á móti 80,30 evrum á TB hjá AWS og 77,62 evrum hjá Azure umfram frí 100 GB þeirra. Umferð inn, IPv6, IOPS og beiðnir í hlutageymslu kosta ekkert. Floating IPv4-vistfang kostar 0,00672 evrur á klukkustund (4,91 evrur á mánuði), á móti 0,005 USD á klukkustund hjá AWS og Azure, og sýndarvél með opinberu vistfangi þarf einnig beini á 1,98 evrur á mánuði. Gagnaflutningur hefur verið rukkaður frá 1. janúar 2023.
Reikningar. „Úthlutaðar auðlindir (CPU, RAM og Cloud Storage) eru vaktaðar á sekúndu, reiknaðar á klukkustund og rukkaðar á mánuði.“ Netþjónn sem er slökkt á kostar samt peninga („þú ert enn rukkaður fyrir hann, en minna“; hversu miklu minna er ekki tilgreint). Reikningar koma mánaðarlega eftir á með 30 daga greiðslufresti. Ókeypis prufa gefur 50 evra inneignarmiða, og Startup Program allt að 20.000 evrur í skýjainneign gegn umsókn. Magnafsláttur byrjar á 4% frá 2.500 evrum á mánuði og nær 25% frá 100.000 evrum, en aðeins með greiddri tækniaðstoðarleið. Við fundum engin útgjaldamörk eða viðvörun um fjárhagsáætlun í skjölunum.
GPU. Verðskráin hefur „GPU-kjarna (Beta)“ á 0,5635 evrur á „sýndarkjarna“ á klukkustund, án nafngreinds GPU-líkans og án skjalfestrar GPU-stærðar. Engin H100, H200, B200, L40S eða L4 eru í boði opinberlega.
Verðbreytingar. Evruverðskráin var eins bæti fyrir bæti milli afrits í vefsafni frá 15. ágúst 2025 og 16. október 2026.
| Dagsetning | Breyting |
|---|---|
| 15. apr. 2025 og 2. júní 2026 | „Árleg verðleiðrétting“ fyrir opinbera kaupendur samkvæmt Adda-rammasamningnum, sem leyfir allt að 10% á almanaksári; upphæðir ekki birtar, opinber listi óbreyttur |
| 1. apr. 2026 | SQL Server Standard-leyfi, „12% hækkun“ send áfram frá Microsoft (11,6% samkvæmt tölum síðunnar sjálfrar) |
| milli 9. maí og 25. sep. 2026 | Verð tækniaðstoðarleiða fjarlægð af vefnum („Hafðu samband við sölu“) |
Þann 28. september 2026, eftir hækkanir hjá Hetzner og OVHcloud, skrifaði Cleura: „Við höfum ekki tekið neina ákvörðun um eigin verð eins og er. En við ætlum ekki að láta eins og þrýstingurinn sem allir aðrir lýsa hætti einhvern veginn við dyr okkar.“ Skilmálarnir gefa engan sérstakan fyrirvara vegna verðbreytinga.
Áreiðanleiki
Hvað aðgengissvæði er. Eigin samanburðartafla Cleura gefur Public Cloud engin aðgengissvæði og Compliant Cloud „3“, og krefst gagnavera af flokknum „TIER-2“ fyrir Public Cloud á móti „TIER-3“ fyrir Compliant Cloud. Í Public Cloud þýðir offramboð innan svæðis anti-affinity-hópa á mismunandi hýslum; að lifa af missi byggingar þýðir annað svæði, sérstaka OpenStack-uppsetningu. Í Sto-Com hjá Compliant Cloud er „Hvert aðgengissvæði veitt úr öðru gagnaveri með eigin offramboði á rafmagni, neti og tengingum“, og Gardener styður hnútasöfn (node pools) yfir aðgengissvæði. Sto1HS og Sto2HS eru eitt gagnaver hvort.
Varatilvik gagnagrunnsins. Það er ekkert til að lýsa: Cleura birtir ekkert verð, engan lista yfir gagnagrunnsvélar, enga staðsetningu varatilviks, engan afritunarham og engan yfirfærslutíma fyrir Managed Database. AWS og Azure setja samtímis varatilvik í annað aðgengissvæði og tilgreina yfirfærslu á 60 til 120 sekúndum.
SLA-ið. Ekkert SLA-skjal er birt. Skilmálarnir segja að þjónusturnar „kunni að vera háðar þjónustustigssamningi (‚SLA‘) eins og hann er uppfærður af og til á vefsíðu birgis“; við fundum engan á cleura.com, í miðlasafni þess eða í skjölunum. Eina talan er lína á samanburðarsíðu sem gefur bil frá 99,90% til 99,99% fyrir bæði ský, án þjónustu, inneignarskrár eða kröfuferlis. Síða Startup Program segir „Þú getur bætt við greiddu SLA sérstaklega“, sem bendir til þess að SLA sé selt frekar en innifalið. Það sem Terms of Service (útgáfa 26.03.02) festa þó:
- Ábyrgð „á almanaksári skal í öllum tilvikum takmarkast við tuttugu og fimm (25) prósent af árgjaldi fyrir umsamda þjónustu“. Glataður hagnaður og „hvers kyns tap á gögnum eða upplýsingum“ teljast óbeint tjón og eru undanskilin. Kröfur verða að berast innan 30 daga frá uppgötvun.
- Cleura má hafa „allt að tvo (2) fyrirfram tilkynnta viðhaldsglugga á ári og á hvert svæði“, tilkynnta 14 dögum fyrirfram; stöðusíðan sýnir þá sem vikulanga glugga, svo sem 28. september til 2. október 2026 í Sto2.
- Öryggisafrit eru verk viðskiptavinar nema þau séu keypt, og engu afriti utan staðarins er lýst fyrir skyndimyndir recovery service.
AWS skuldbindur sig til 99,99% fyrir EC2 þvert á aðgengissvæði og 99,5% fyrir stakt tilvik, með inneign allt að 100%; Azure til 99,99% þvert á aðgengissvæði. Cleura býður ekkert sem þú getur lesið áður en þú skrifar undir.
Stöðusíða og atvik. status.cleura.cloud nær aðeins yfir Public Cloud, og saga hennar hefst 3. október 2025, þegar hún kom í stað síðu City Network, en saga hennar er ekki lengur á netinu. Stöðusíða Compliant Cloud er lokuð. Á einu ári telur hún upp 25 leyst atvik, 10 þeirra í neti. Engin atvikaskýrsla var birt fyrir neitt þeirra.
| Dagsetning | Umfang | Tímalengd | Hvað Cleura sagði |
|---|---|---|---|
| 16. til 17. okt. 2025 | kjarnanet Fra1 | um 15 klukkustundir (lagfæring eftir um 9,5) | „meiri háttar vandamál með innra kjarnanet okkar“; API, gátt og sum tilvik óaðgengileg |
| 19. til 20. okt. 2025 | net í Sto2 | lagað á 39 mínútum, lokað eftir 10 klst. og 40 mín. | API, gátt, VPN, álagsjafnarar, floating IP |
| 22. okt. 2025 | nokkur svæði, ekki nafngreind | um 6 klukkustundir | „vandamál með netbúnað okkar, og teymi okkar vinnur nú á staðnum“ |
| 23. okt. og 21. nóv. 2025 | net í Fra1 (1, 2) | 1 klst. og 32 mín. hvort | |
| 7. feb. 2026 | net í Fra1 | 3 klukkustundir | API, VPN, álagsjafnarar, floating IP |
| 12. feb. 2026 | net í Fra1 og síðan Kna1 (1, 2) | 4 klst. og 40 mín. og 1 klukkustund | |
| 9. sep. 2026 | net í Kna1 | 2 klst. og 11 mín. | „meiri háttar vandamál með net“ |
| 12. okt. 2026 | dulkóðaðir diskar í Kna1, Sto2 og Fra1 samtímis | 38 mínútur |
Frankfurt hafði fimm netatvik á fjórum mánuðum, og tvö atvik náðu yfir svæði, sem takmarkar hvað annað svæði færir þér. Gardener-atvik í Kna1 stóð í um 7 klukkustundir 3. október 2025; færslurnar sem ekki eru sýndar (gátt, geymsla, reiknigeta) stóðu hver í innan við 3 klukkustundir.
Tækniaðstoð
Án greiddrar leiðar er engin tækniaðstoð. Þjónusta við viðskiptavini sinnir sölufyrirspurnum, almennum spurningum og villutilkynningum með tölvupósti „innan 24 klukkustunda á vinnutíma okkar“, mánudaga til föstudaga frá 08:00 til 17:00 CET, og „Við veitum ekki tæknilega bilanaleit í gegnum þetta eyðublað“.
| Leið | Opnunartími | Svar við atviki / lausn | Samskiptaleiðir | Síðast birt verð, evrur á mánuði |
|---|---|---|---|---|
| Free | vinnustundir CET | engin | tölvupóstur, aðeins tilkynningar um vandamál | ókeypis |
| Business Public Cloud | vinnustundir CET | innan við 24 klst. / innan við 48 klst. | Service Portal | 175 |
| Business Compliant Cloud | vinnustundir CET | innan við 12 klst. / innan við 24 klst. | Service Portal | 430 |
| Professional | virka daga 07:00 til 20:00 CET | innan við 4 klst. / innan við 8 klst. | gátt, sími | 1.295 |
| Enterprise | 24/7/365 | innan við 4 klst. / innan við 8 klst. | gátt, sími, sérstakt teymi | 5.140 |
Þessi verð héldust frá október 2024 til maí 2026; síðan segir nú „Hafðu samband við sölu“. Vinnustundir eru virkir dagar 08:00 til 17:00, og eigið dæmi Cleura er beiðni kl. 16:45 á föstudegi sem „gæti í versta falli ekki verið afgreidd fyrr en á mánudegi kl. 15:45“. Fagþjónusta kostar 105 til 295 evrur á klukkustund. Tungumál tækniaðstoðar eru ekki tilgreind.
AWS Basic opnar heldur engin tæknileg mál, en eins klukkustundar markmið fyrir rof í framleiðslu kostar 29 USD eða 9% af útgjöldum, hvort sem hærra er, í AWS Business Support+, eða 100 USD á mánuði í Azure Standard. Hraðasta svar Cleura er 4 klukkustundir, allan sólarhringinn aðeins hjá Enterprise.
Að fá aðgang
Nýskráning er sjálfsafgreiðsla fyrir Company-aðgang eða Private-aðgang, með staðfestingu „annaðhvort með því að slá inn gild kortaupplýsingar, eða með símtali. Staðfesting með korti hefur engan kostnað í för með sér.“ Staðfesting með síma er aðeins fyrir fyrirtækjaaðganga, frá 08:00 til 17:00 CET. Síða skilmálanna segir að viðskiptavinir „eru venjulega fyrirtæki, opinberir aðilar eða aðrar stofnanir“, en samt er Private-aðgangstegundin til.
Sjálfgefinn kvóti á hvert verkefni er 20 vCPU, 51.200 MiB af vinnsluminni, 1.000 GiB af blokkadiskum og 10 tilvik; hækkanir fara í gegnum Service Center-beiðni án birts afgreiðslutíma.
Uppsetning B á fyrsta degi: sýndarvélarnar þrjár rúmast (12 af 20 kjörnum, 49.152 af 51.200 MiB), og blokkadiskarnir líka, og skjölin nefna enga bið eftir staðfestingu. Kubernetes-vinnsluhnútar til viðbótar myndu fara yfir kvóta vinnsluminnis og þurfa beiðni. Stýrða gagnagrunninn er alls ekki hægt að kaupa á fyrsta degi. Sjálfgefið hjá AWS, 5 vCPU fyrir venjuleg tilvik, er undir þeim 12 sem uppsetning B þarf.
Þrjú ákvæði í skilmálunum skipta máli síðar. Cleura má biðja um auðkennisskjöl vegna peningaþvættis- og útflutningsskoðana, sem skila ber „innan fimm virkra daga“, og gera þjónusturnar óvirkar ef það „getur ekki sannreynt þau nægilega“. Það má stöðva þjónustu vegna efnis sem „stangast á við siðareglur birgis“, og vegna vanskila 10 dögum eftir skriflega áminningu eða 30 dögum eftir gjalddaga. Og §9.1 segir að við óvirkjun af hvaða ástæðu sem er utan 4. hluta þess (öryggis- og auðkennisskoðanir) sé „öllum gögnum viðskiptavinar eytt óafturkallanlega“. Bókstaflega lesið eyðir stöðvun vegna vanskila gögnum þínum strax; hvort Cleura beitir því þannig er ekki skjalfest.
Regluvarsla og persónuvernd
| Rammi | Staða |
|---|---|
| ISO/IEC 27001:2022 | Vottorð séð: Cleura AB, sem nær yfir „Cleura Public & Compliant Cloud og tengda innviðaþjónustu“, gefið út af CERTivation GmbH, gilt til 19. maí 2027 |
| ISO 9001 og ISO 14001 | Vottorð séð og rann út 28. ágúst 2026; vottunarsíðan fullyrðir enn bæði; engin endurnýjun fannst |
| ISO 27017, 27018, 27010, 27013 | Talin upp af City Network árið 2020; ekki lengur fullyrt |
| BSI C5, SecNumCloud, SOC 2, PCI DSS, TISAX, HDS, ENS | Ekki fullyrt |
| Gagnaver | Fullyrt: samstarfsaðilar Compliant Cloud með ISO 27001-vottun og MSB-verndarflokk 3 (Skyddsnivå 3, samkvæmt MSB629); fyrir Public Cloud er ISO 27001 krafist, MSB-flokkur „Ekki krafist“ |
Vinnslusamningur Public Cloud (útgáfa 250527) er samþykktur við nýskráningu; Compliant Cloud notar sérsniðinn vinnslusamning. Þrjú ákvæði skera sig úr:
- Um fyrirskipanir frá útlöndum: „Þegar Cleura vinnur persónuupplýsingar innan ESB/EES mun Cleura ekki fara eftir neinum dómi dómstóls eða úrskurðarnefndar eða ákvörðun stjórnvalds í landi utan ESB/EES sem krefst þess að Cleura flytji eða afhendi slíkar persónuupplýsingar, nema krafan byggist á alþjóðasamningi, svo sem gagnkvæmum samningi um réttaraðstoð sem er í gildi milli landsins sem krefst gagnanna og Sambandsins eða aðildarríkis“. Þetta er samningsbundin skuldbinding; hvernig hún stenst gagnvart tilteknum lögum er spurning fyrir lögfræðinga.
- Ef Cleura fær undirvinnsluaðila utan ESB/EES til liðs er litið svo á að viðskiptavinurinn hafi fyrirskipað flutninginn. Enginn er skráður í dag.
- Breytingar á undirvinnsluaðilum eru tilkynntar „með að minnsta kosti þrjátíu (30) daga fyrirvara“, hugsanlega aðeins á vefsíðu Cleura. Brot eru tilkynnt „án ástæðulausrar tafar“, án tilgreinds klukkustundafjölda.
Undirvinnsluaðilarnir eru Iver Sverige AB, systurfélag, fyrir innviði, stýrða þjónustu og tækniaðstoð á hverju svæði; Interxion Sverige AB og Interxion GmbH fyrir „remote hands“ í Sto2 og Fra1; og 23 Technologies GmbH í Þýskalandi þegar þú notar Gardener. Hvert svæði er merkt „Flutningar til þriðju landa: Nei“. Gögn haldast í Karlskrona, Stokkhólmi og Frankfurt, og Cleura AI vinnur í Stokkhólmi.
Hver stjórnar fyrirtækinu
Þú semur við Cleura AB (556630-7806) í Karlskrona. Iver keypti City Network í september 2020, þegar það hafði 50 starfsmenn, og það varð Cleura í apríl 2022. „Cleura er fyrirtæki innan Iver,“ segir á vef þess.
EQT seldi Iver Holding AB til Intermediate Capital Group plc, „alþjóðlegs stjórnanda óhefðbundinna eigna með aðsetur í Bretlandi“, í samningi sem var tilkynntur 2. júlí 2021, og fréttatilkynning ICG nefndi sjóð sinn ICG Europe VIII sem fjárfestinn. Keðjan frá þeim sjóði niður til Cleura kemur úr skráargögnum á hitta.se og North Data, ekki úr skráningu sem við lásum: Gilfoyle Investment Sàrl í Lúxemborg, í eigu ICG Europe Fund VIII Investment Sàrl, á Iver Group AB, sem á Iver Management AB, sem á Cleura AB. ICG plc, endurnefnt úr Intermediate Capital Group í júlí 2025, er skráð í London, er í FTSE 100 og stýrir um 126 milljörðum USD. Fjárfestar sjóðsins eru ekki birtir. Við fundum enga sölu ICG á Iver frá og með 16. október 2026.
Cleura er lítið og skreppur saman. Samkvæmt sömu skráargögnum féllu tekjur Cleura AB úr 156,8 milljónum sænskra króna árið 2023 í 134,7 milljónir sænskra króna árið 2024 og 105,1 milljón sænskra króna árið 2025, sem er 22% lækkun á síðasta ári, með rekstrartapi árin 2024 og 2025 og 42 starfsmönnum í lok 2025, á móti 53 ári áður. Iver Sverige AB, systurfélagið sem rekur vettvanginn með Cleura, tapaði 325,6 milljónum sænskra króna eftir fjármagnsliði árið 2025. City Network rak eitt sinn ský í „meira en 20 gagnaverum um allan heim“; aðeins Svíþjóð og Þýskaland eru eftir.
Vettvangurinn er eigið OpenStack og Gardener Cleura, rekið af Cleura og Iver Sverige AB. Interxion, í eigu Digital Realty frá mars 2020, er nefnt fyrir remote hands í Sto2 og Fra1; ekki er tilgreint hvort þau svæði eru í byggingum Interxion, og rekstraraðilar staðanna í Kna1 og Compliant Cloud eru ekki nafngreindir. Cleura er Gold-meðlimur í OpenInfra Foundation, og höfundar með @cleura.com sameinuðu 1.549 breytingar í OpenStack á tveimur árum fram til 16. október 2026, flestar í OpenStack-Ansible.
Útgönguleiðin
Umferð út í Public Cloud kostar líka 0,02875 evrur á GB á útleiðinni; eigin tala Cleura fyrir flutning á 10 TB er um 288 evrur. Umferð út í Compliant Cloud er ókeypis. Við fundum enga undanþágu fyrir útgöngu og ekkert skiptaferli samkvæmt gagnareglugerðinni (Data Act) í Terms of Service.
Viðmótin eru stöðluð (OpenStack API, S3 og Swift, Gardener Kubernetes), svo sömu verkfæri virka á hvaða OpenStack-skýi sem er, og diskar fara út sem diskmyndir í gegnum Glance. Bindingin liggur annars staðar: verkefni, notendur og Gardener-klasar lifa í eigin REST API Cleura; rekinn Managed Database þýðir að taka yfir rekstur hans; og skyndimyndir recovery service haldast innan Cleura og er ekki hægt að flytja út sem slíkar.
Í lokin er það þitt verk að sækja gögnin þín. Eftir að þú biður um að eyða aðgangi stöðvast keyrandi sýndarvélar eftir 3 daga og allt, „þar með talin öryggisafrit“, er eytt eftir 10. Af hálfu Cleura má það segja upp „af hentugleika með hundrað og áttatíu (180) daga skriflegum fyrirvara“, og má loka svæði eða aðgengissvæði með „að minnsta kosti eitt hundrað og tuttugu (120) daga fyrirvara“ ef „í meginatriðum sambærileg kjarnavirkni er áfram tiltæk á öðrum skýjasvæðum“. Viðskiptavinur í Frankfurt gæti því verið fluttur til Svíþjóðar með fjögurra mánaða fyrirvara.
Hvað notendur segja
Við leituðum á Hacker News, Reddit og sænskum heimildum 16. október 2026 og fundum enga óháða frásögn um ský Cleura frá síðustu tveimur árum, svo tækniaðstoð þess og áreiðanleika í raunverulegri notkun er ekki hægt að sannreyna með frásögnum notenda.
Hverjum það hentar, og hverjir ættu að leita annað
Cleura hentar sænskum og norrænum opinberum aðilum og eftirlitsskyldum fyrirtækjum sem þurfa sænska hýsingu, svæði með þremur aðgengissvæðum og samning sem samið er um, sem er Compliant Cloud, oft keypt í gegnum Adda, Iver, CGI eða Tietoevry. Public Cloud hentar forriturum sem eru vanir hreinu OpenStack og Terraform, vilja innviði eingöngu innan ESB í Svíþjóð eða Frankfurt á hóflegu, fyrirsjáanlegu verði og munu reka eigin gagnagrunna.
Leitaðu annað ef þú vilt stýrða gagnagrunna, skyndiminni, biðraðir eða þjónalaust frá fyrsta degi; ef þú þarft offramboð yfir byggingar innan eins svæðis á sjálfsafgreiðsluaðgangi; ef þú þarft birt SLA með inneign áður en þú skrifar undir; fyrir GPU- og gervigreindarþjálfunarvinnu; eða ef þú hefur engan rekstrarmannskap og býst við ókeypis tækniaðstoð.
Heimildir
Kannað 15. og 16. október 2026.
Verð
- Verðsíða, verð-JSON í evrum og í sænskum krónum, JSON fyrir magnafslátt
- Afrit í vefsafni: JSON í evrum, 15. ágúst 2025, JSON í sænskum krónum, 30. mars 2025, JSON í sænskum krónum, 27. ágúst 2025, verðsíða, 10. september 2024, verðsíða, 21. apríl 2025
- Ókeypis prufa og Startup Program
- Cleura Cloud Guide: „Egress fees“, 14. september 2026 og „Cloud exit 2026“, 28. september 2026
- Adda: upplýsingar um samning, magnsamningur við Cleura
- Tölur AWS og Azure: AWS Price List bulk API og Azure Retail Prices API, umreiknað á gengi ECB 15. október 2026
Skilmálar og SLA
- Terms of Service for Public Cloud, v26.03.02 og skilmálasíða
- Data Processing Agreement for Public Cloud, v250527
- Samanburður á dreifingarlíkönum
- Tækniaðstoðarleiðir, afrit í vefsafni frá 9. maí 2026, PDF um tækniaðstoð og þjónusta við viðskiptavini
Skjölun
- Svæði, þjónustur og undirvinnsluaðilar, Compliant Cloud, Managed Database, prófílar netþjóna
- Eiginleikatöflur fyrir Public Cloud og Compliant Cloud; útgáfur
- Takmarkanir: OpenStack, hlutageymsla, Kubernetes
- Kvótar, blokkadiskar, recovery service, Marketplace, áreiðanleikastoð
- Kubernetes: bakgrunnur, sjálfvirkar uppfærslur, stjórnlag með háum uppitíma, opnun, 3. apríl 2023
- Gervigreindarlíkön, REST API, stofna netþjón, stofna aðgang, eyða aðgangi, flytja netþjón milli svæða
- Terraform: cleura/cleura og OpenStack-veita samfélagsins; uppruni skjölunar
Staða og atvik
- Stöðusíða og atvikasíður hennar, tengdar í töflunni hér að ofan; stöðusíða Compliant Cloud (lokuð)
Regluvarsla
Fyrirtæki og eignarhald
- Fyrirtækjasíða
- Iver kaupir City Network, 28. september 2020; City Network verður Cleura, 12. apríl 2022; nýr forstjóri, 3. nóvember 2025
- EQT, sala á Iver, 2. júlí 2021; ICG, samstarf við Iver, 5. júlí 2021
- Skráargögn: hitta.se, Cleura AB (Dun & Bradstreet); North Data, Gilfoyle Investment Sàrl
- Wikipedia: ICG plc; Wikipedia: Interxion
- Meðlimir OpenInfra Foundation; fyrirspurn í OpenDev Gerrit
Frásagnir notenda
- Leitað 16. október 2026 án árangurs: Hacker News (Algolia), Reddit í heild, r/openstack og r/sweden, og vefleit á sænsku.
Gögn og ský
Nýjar leiðbeiningar og reglubreytingar í tölvupósti
Þegar regla breytist, frestur færist eða við birtum nýjar leiðbeiningar sendum við þér tölvupóst.