Eftir Kristijan Sekereš
Nebius árið 2026: úttekt á GPU-skýi fyrir teymi á leið frá AWS eða Azure

Nebius er gervigreindarský Nebius Group N.V., hollensks félags sem er skráð á Nasdaq og hét Yandex N.V. til ágúst 2024. Það er fyrst og fremst GPU-ský. Nýr aðgangur getur ræst allt að 32 H100 GPU í Finnlandi, eða 32 B300 í Frakklandi eða Bretlandi, eftir 25 USD kortagjald og án sölusamtals, og H100 kostar 4,50 USD (4,01 evrur) á klukkustund, 39% minna en næsti H100 hjá AWS í Stokkhólmi. Stýrt Slurm og Kubernetes fylgja, og umferð út úr sýndarvélum er ókeypis. Gallinn liggur í skilmálunum: GPU-verð hækkaði tvisvar árið 2026, um helming á fjórum mánuðum, með nokkurra daga fyrirvara; svæði eru einstakir staðir án skjalfestra aðgengissvæða; og almenni vörulistinn er of þunnur til að koma í stað AWS-umhverfis.
Þessi grein er hluti af röð sem ber 24 evrópska skýjaveitendur saman við AWS og Azure; yfirlitið stillir þeim upp hlið við hlið. Allt hér að neðan var kannað 15. og 16. október 2026 í skjölum Nebius, lagalegum skilmálum, verðsíðum, stöðusíðu og atvikaskýrslum, skráningum hjá SEC og frásögnum notenda, hvert atriði við upprunann. Við stofnuðum engan aðgang og keyrðum engin kerfi.
Í hnotskurn
| Nebius | |
|---|---|
| Höfuðstöðvar og yfirráð | Amsterdam (skráð skrifstofa á Schiphol). Nebius Group N.V., A-flokks hlutir á Nasdaq. Fjölskyldusjóður (trust) stofnandans og forstjórans Arkady Volozh fer með 51,62% atkvæða fyrir um 11% af hlutafénu, sem gerir Nebius að „Controlled Company“ á Nasdaq |
| Svæði og aðgengissvæði | Í ESB: Finnland (eu-north1), Frakkland (eu-west1, eu-west2) og Madríd (eu-south1). Einnig tvö svæði í Bretlandi, eitt í Ísrael og tvö í Bandaríkjunum. Engin aðgengissvæði skjalfest |
| GPU | Á GPU-klukkustund, með vCPU og vinnsluminni forstillingarinnar: H100 4,50 USD (4,01 evrur, aðeins Finnland), H200 5,40 USD (4,82 evrur), B300 9,50 USD (8,48 evrur). B200 aðeins utan ESB |
| Uppsetning A (til að byrja með) | 52,39 USD (46,74 evrur) á mánuði í eu-west1, Frakklandi |
| Uppsetning B (framleiðsla) | 546,43 USD (487,54 evrur) með gagnagrunni á tveimur hýslum. Enginn álagsjafnari fyrir venjulegar sýndarvélar, aðeins innan Managed Kubernetes. SLA gagnagrunnsins krefst þriggja hýsla: 655,24 USD |
| Umferð út | Ókeypis frá sýndarvélum, og opinber IP-vistföng eru ókeypis. Object Storage Standard: 0,015 USD á GiB |
| SLA fyrir reiknigetu | 99,5% á hverja sýndarvél, GPU-sýndarvélar meðtaldar. Inneign takmörkuð við 30%, krafist innan 14 daga frá lokum mánaðarins |
| Innifalin tækniaðstoð | Ókeypis beiðnir fyrir alla aðganga; fyrsta svar innan 30 mínútna fyrir alvarlega beiðni |
| Hver getur skráð sig | Hver sem er með Google-, GitHub- eða Microsoft-innskráningu og kort. Virkjun fylgir 25 USD gjaldi sem er lagt inn á innstæðu aðgangsins; engin auðkennisskoðun er lýst |
Hvað þú getur byggt
Nebius selur GPU, verkfærin til að þjálfa og keyra líkön á þeim, og lítið almennt lag. Staðan er almenn útgáfa nema annað sé tekið fram; forútgáfuþjónustur „koma án tryggðra þjónustustiga“.
| Það sem þú þarft | Nebius | AWS | Azure |
|---|---|---|---|
| Sýndarvélar með CPU | AMD EPYC Genoa á öllum svæðum, Intel Ice Lake í Finnlandi; 2 til 256 vCPU með föstu hlutfalli 1:4 milli vCPU og vinnsluminnis | EC2 | Virtual Machines |
| GPU-sýndarvélar | H100, H200, B200, B300 (1 eða 8 á hverja sýndarvél); RTX PRO 6000, L40S | EC2 P- og G-fjölskyldur | NC- og ND-series |
| GPU-klasar | InfiniBand: 400 Gbps (8 x ConnectX-7) á H100, H200 og B200, 800 Gbps (8 x ConnectX-8) á B300; GB200 og GB300 NVL72 rekkar í gegnum sölu | EC2 UltraClusters, SageMaker HyperPod | ND-series með InfiniBand |
| Slurm | Stýrt Soperator, Kubernetes operator Nebius með opnum frumkóða fyrir Slurm (Apache-2.0), á átta svæðum | ParallelCluster, HyperPod | CycleCloud Slurm |
| Kubernetes | Stýrt Kubernetes, CNCF-vottað fyrir v1.36; ókeypis stjórnlag með þremur etcd-afritum | EKS | AKS |
| Geymsla | Network SSD-diskar, sameiginlegt skráakerfi, WEKA; S3-samhæfð Object Storage í þremur flokkum | EBS, EFS, FSx for Lustre, S3 | Managed Disks, Azure Files, Managed Lustre, Blob Storage |
| Venslagagnagrunnur | Stýrt PostgreSQL, aðeins útgáfa 16, á sex svæðum | RDS | Azure Database for PostgreSQL |
| Ályktun líkana (inference) | Token Factory (áður AI Studio): OpenAI-samhæft API fyrir líkön með opnum þyngdum (open-weight), sérfráteknir endapunktar, fínstilling (fine-tuning); Serverless AI fyrir þína eigin gáma; Managed MLflow | Bedrock, SageMaker | Azure AI Foundry, Azure ML |
| Net | VPC, Cloud Interconnect; álagsjafnari aðeins sem Kubernetes-þjónusta | VPC, Direct Connect, ELB | VNet, ExpressRoute, Load Balancer |
| Öryggi og rekstur | IAM með SAML-innskráningu (single sign-on), KMS; SecretStash, Monitoring, Logging og Audit Logs í forútgáfu | IAM, KMS, CloudWatch, CloudTrail | Entra ID, Key Vault, Azure Monitor |
Það sem vantar alveg: bare metal, stýrt MySQL, Redis eða Valkey, MongoDB, Kafka og OpenSearch, föll, biðraðir og pub/sub, sjálfstæður álagsjafnari, CDN, skjalfest DDoS-vörn, almenn þjónusta fyrir öryggisafrit og aðgengissvæði. Object Storage hefur hvorki Object Lock, afritunarreglur né atburðatilkynningar. Stýrt PostgreSQL er ekki í boði í Madríd. Token Factory breytist hratt: Nebius fjarlægði tvær lotur af auðkennum þjónalausra líkana, 22. júní og 31. ágúst 2026, án sjálfvirkrar endurbeiningar.
Verkfærin ná yfir gRPC- og REST-API, SDK fyrir Go, Python og TypeScript, CLI og Terraform-veitu, enn fyrir útgáfu 1.0 (0.6.71, gefin út 15. október 2026) og ekki fundna í OpenTofu-skránni.
Hvað það kostar
Listaverð Nebius í bandaríkjadölum, eina gjaldmiðli reikninga utan Ísraels, án VSK, kannað 15. og 16. október 2026. Evrur eru á viðmiðunargengi Seðlabanka Evrópu (ECB) 15. október (1 EUR = 1,1208 USD).
GPU
GPU-sýndarvélar eru rukkaðar á sekúndu. Á H100, H200, B200, B300 og RTX PRO 6000 inniheldur GPU-klukkustundarverðið vCPU og vinnsluminni forstillingarinnar (16 vCPU og 200 GB á hvert H100); diskar eru aukalega.
| GPU | Svæði | USD á GPU-klukkustund | Evrur | Sjálfgefinn kvóti |
|---|---|---|---|---|
| H100 80 GB | aðeins eu-north1 (Finnland) | 4,50 | 4,01 | 32 |
| H200 141 GB | eu-north1, eu-west1 (Frakkland), us-central1 | 5,40 | 4,82 | 32 í Finnlandi, 8 í Frakklandi, 0 í us-central1 |
| B200 | us-central1, me-west1 (Ísrael) | 8,50 | 7,58 | 0 |
| B300 | eu-west2 (Frakkland), uk-south1, us-north1 | 9,50 | 8,48 | 32 á hverju |
| RTX PRO 6000 96 GB | eu-south1 (Madríd), uk-south2, us-central1 | 1,80 | 1,61 | 32, nema 0 í us-central1 |
| L40S 48 GB | eu-north1 | frá 1,55 | 1,38 | 32 |
| GB200, GB300 NVL72 | ekki skráð eftir svæði | „Hafðu samband“ | sala |
AWS selur hvorki H100, H200 né B200 í Frankfurt. Næsta H100 hjá því kostar 7,36 USD (6,57 evrur) á GPU-klukkustund í Stokkhólmi, þar sem H200 er 8,47 USD og B200 17,91 USD; B300 þess er 27,19 USD í London. Azure rukkar 15,98 USD á GPU-klukkustund fyrir 8-GPU InfiniBand H100 stærð sína, sem það selur ekki í Frankfurt, og 13,78 USD fyrir H200 í Frankfurt. H100 hjá Nebius kostar 61% af verði AWS í Stokkhólmi og B300 þess 35% af verði AWS í London. AWS byrjar hvern aðgang á núll GPU-kvóta.
Kvóti er ekki afkastageta. Fyrir þjónustur eftir þörfum og vélar sem má taka af þér fyrirvaralítið (preemptible) leyfir Services Agreement Nebius að „neita að veita þjónustuna að eigin vild á grundvelli tiltækrar afkastagetu, verðs, nýtingar klasa eða annarra rekstrarlegra sjónarmiða“.
Preemptible og með binding. Frá 8. október 2026 hreyfast spot-verð: „frá“ 0,99 USD á GPU-klukkustund á B300 og B200 og 0,79 USD á H200, H100 og RTX PRO 6000, breytast „allt að á 15 mínútna fresti“, upp í „einu senti undir núverandi verði greiðslu eftir notkun (PAYG) eftir þörfum“. Bindingar lofa „allt að 35% lægra verði en eftir þörfum“ fyrir klasafrátektir til margra mánaða, aðeins fyrir fyrirtæki, í gegnum sölu, án opinberrar verðskrár. Kerfi á rekkastærð eru einnig seld þannig, og gjald þeirra nær yfir allan rekkann, þar á meðal „viðhaldsvaraforða“ upp á 2 af 18 hnútum hans.
Verðbreytingar. GPU-verð eftir þörfum hækkaði 1. júní og aftur 1. október 2026, í USD á GPU-klukkustund:
| GPU | Til 31. maí 2026 | Frá 1. júní | Frá 1. október | Breyting |
|---|---|---|---|---|
| H100 | 2,95 | 3,85 | 4,50 | +52,5% |
| H200 | 3,50 | 4,50 | 5,40 | +54,3% |
| B200 | 5,50 | 7,15 | 8,50 | +54,5% |
| B300 | 6,10 | 7,85 | 9,50 | +55,7% |
Októberhækkunin er í núverandi verðskjölun; fyrri verð koma úr afritum í vefsafni af síðum Nebius. Þann 1. október hækkuðu einnig sýndarvélar með aðeins CPU: Genoa vCPU um 25% og vinnsluminni um 41%. Afrit af skjölunum í vefsafni sýndi enn H100 á 3,85 án tilkynningar 26. september 2026; afritið frá 29. september tilkynnti breytinguna. Samningurinn krefst tilkynningar „að minnsta kosti þremur (3) almanaksdögum áður en nokkur hækkun á þjónustuverði tekur gildi“; við fundum enga skráningu um fyrri tilkynningu.
Uppsetning A
Uppsetning til að byrja með: ein sýndarvél með 2 vCPU og 4 GB, 40 GB diskur, eitt IPv4-vistfang, 1 TB af umferð út og 100 GB af hlutageymslu, í eu-west1 (Frakkland), næsta svæði við Frankfurt með alla liði.
| Liður | Val | USD á mánuði |
|---|---|---|
| Sýndarvél | cpu-d3 2vcpu-8gb, AMD Genoa (engin forstilling með 4 GB) | 48,18 |
| Diskur | 40 GiB Network SSD | 2,84 |
| Opinbert IPv4 | ókeypis | 0,00 |
| 1 TB umferð út | ókeypis | 0,00 |
| 100 GB hlutageymsla | Standard | 1,37 |
| Samtals | 52,39 (46,74 evrur) |
AWS rukkar 112,37 evrur og Azure 116,15 evrur fyrir sömu uppsetningu í Frankfurt, svo Nebius kostar 42% af AWS og 40% af Azure. Í Finnlandi er kvóti nýs aðgangs fyrir vCPU án GPU 0, svo þessi sýndarvél þyrfti fyrst beiðni þar.
Uppsetning B
Lítið framleiðslukerfi: þrjár sýndarvélar með 4 vCPU og 16 GB, hver með IPv4-vistfang, 300 GB SSD-blokkageymsla, álagsjafnari, PostgreSQL með 2 vCPU, 8 GB og 100 GB sem aðaltilvik og varatilvik, 1 TB hlutageymsla með 1 milljón PUT- og 10 milljónum GET-beiðna, Kubernetes-stjórnlag og 2 TB af umferð út.
| Liður | Val | USD á mánuði |
|---|---|---|
| 3 sýndarvélar | cpu-d3 4vcpu-16gb | 289,08 |
| 3 opinber IPv4 | ókeypis | 0,00 |
| 300 GB blokkageymsla | Network SSD | 19,84 |
| Álagsjafnari | enginn fyrir venjulegar sýndarvélar; Kubernetes LoadBalancer-þjónusta, ekkert sérstakt verð skráð | 0,00 |
| PostgreSQL HA | tveir hýslar, aðaltilvik og varatilvik | 204,40 |
| Geymsla gagnagrunns | 100 GB á hvern hýsil | 13,22 |
| 1 TB hlutageymsla | Standard | 13,69 |
| 1M PUT, 10M GET | Standard-flokkur | 6,20 |
| Kubernetes-stjórnlag | þrjú etcd-afrit, 99,9% SLA | 0,00 |
| 2 TB umferð út | ókeypis | 0,00 |
| Samtals | 546,43 (487,54 evrur) |
AWS rukkar 1.082,61 evrur fyrir uppsetningu B á m7i.xlarge og Azure 1.091,88 evrur á D4s_v5, svo Nebius kostar 45% af hvoru. AWS rukkar 171,00 USD fyrir 2 TB umferð út, 320,13 USD fyrir HA gagnagrunn sinn með geymslu og 73,00 USD fyrir EKS-stjórnlagið; Nebius rukkar ekkert, 217,62 USD og ekkert.
Þrír fyrirvarar. SLA PostgreSQL nær aðeins yfir klasa „sem samanstanda af þremur eða fleiri DB Hosts“; með þremur hýslum er heildin 655,24 USD (584,62 evrur), 54% af AWS. Skjölin segja ekki hvort gagnagrunnurinn er verðlagður á hýsil eða á klasa; við gerðum ráð fyrir á hýsil. Og álagsjafnarinn er aðeins til innan Managed Kubernetes, svo sýndarvélarnar þrjár þyrftu að verða Kubernetes-hnútar til að vera á bak við einn.
Umferð út, IPv4 og reikningar
Verðsíðan segir „Umferð út/inn: Ókeypis“ og „Opinbert IP-vistfang: Ókeypis“, án ákvæðis um sanngjarna notkun, þótt Compute-skilmálarnir áskilji sér rétt til að rukka umferð út „sérstaklega“. Object Storage er undantekningin: Standard-flokkurinn kostar 0,015 USD á GiB til internetsins eða annars svæðis, Enhanced Throughput-flokkurinn ekkert, og Intelligent-flokkurinn ekkert upp að þrefalt meðalmagni geymds gagnamagns. AWS rukkar 0,09 USD á GB umfram frí 100 GB þess.
Korthafar eru rukkaðir í upphafi hvers mánaðar og í hvert sinn sem útgjöld ná „reikningsþröskuldi“. Engin ókeypis leið er til; inneign fyrir sprotafyrirtæki kemur aðeins í gegnum vísifjárfestingarsamstarfsaðila Nebius, fyrir sprotafyrirtæki sem hafa safnað 5 milljónum USD eða meira. Fjárhagsáætlanir (budgets) senda viðvaranir, en „fjárhagsáætlun stöðvar ekki né takmarkar notkun þína“.
Áreiðanleiki
Hvað svæði er. Skjölin og SLA tala aðeins um svæði; við fundum ekkert hugtak um aðgengissvæði og enga yfirfærslu milli aðgengissvæða, þótt engin setning segi heldur að aðgengissvæði séu ekki til. Nebius á einn stað, í Mäntsälä í Finnlandi (eu-north1). 20-F-skráningin telur frönsku, bresku, íslensku, ísraelsku og bandarísku staðina samhýsingu, með ónefnda rekstraraðila; fyrirkomulagið í Madríd er ekki tilgreint. SOC 3-úttektin útilokaði stýringar samhýsingaraðilanna.
Varatilvik gagnagrunnsins. Skjölin segja ekki hvar PostgreSQL-varatilvikið er, hvort afritun er samtímis, eða hve langan tíma yfirfærsla tekur. AWS og Azure setja varatilvik með samtímis afritun í öðru aðgengissvæði og gera yfirfærslu á 60 til 120 sekúndum.
SLA-in. Almenna SLA-ið tók gildi 28. september 2026; eins og öll lagaskjöl Nebius er það dagsett og fyrri útgáfur þess eru í vefsafni.
| Þjónusta | Mánaðarlegt markmið | Inneign |
|---|---|---|
| Sýndarvélar, GPU-sýndarvélar meðtaldar | 99,5% á hverja sýndarvél | 10% undir 99,5%, 15% undir 99%, 30% undir 95% |
| GPU-kerfi á rekkastærð | 99,5% á hvern rekka; 16 af 18 hnútum falla undir | sama |
| Diskar, sameiginlegt skráakerfi | 99,5%; óafritaðir og staðbundnir diskar undanskildir | sama |
| Object Storage | 99,98% á hvern geymsluflokk | allt að 30% |
| Managed Kubernetes | 99,9%, aðeins stjórnlag með HA | allt að 25% |
| Managed PostgreSQL | 99,5%, aðeins þrír hýslar eða fleiri | allt að 30% |
- GPU-sýndarvél telst niðri þegar GPU bilar eða NVLink eða InfiniBand-netið (fabric) tapast, ekki vegna hægagangs eða minni bandbreiddar „sem leiðir ekki til taps á tengingu“. Niðritími endar þegar Nebius segir að hægt sé að endurræsa sýndarvélina á öðrum hýsli.
- Þú gerir kröfu í gegnum stjórnborðið innan 14 almanaksdaga eftir lok mánaðarins, „ella telst slík krafa fallin niður“. Inneign gengur upp í framtíðargreiðslur og er „eina og einkaúrræðið“. Áætlað viðhald hnúta allt að 8 klukkustundir á mánuði og „beiðni viðurkenndra stjórnvalda“ eru undanskilin.
- Inneign er hlutfall af „þjónustugjaldi“, og Kubernetes-stjórnlagið og opinber IP-vistföng eru ókeypis. Okkar lestur, sem skjölin útkljá ekki: þessi SLA kunna að greiða ekkert.
AWS skuldbindur sig til 99,99% fyrir tilvik þvert á tvö eða fleiri aðgengissvæði og 99,5% fyrir stakt tilvik, með inneign allt að 100% og kröfum fram að lokum annars reikningstímabils; Azure leyfir 60 daga. Besta loforð Nebius er sama stig og stakt tilvik hjá AWS, með stysta kröfufrestinn af þeim þremur.
Stöðusíða og atvik. status.nebius.com flokkar íhluti eftir svæði, með sögu aftur til nóvember 2024: 201 færsla fram til 15. október 2026, þar af 11 alvarlegar og 94 meiri háttar. Nebius hefur birt sjö ítarlegar atvikaskýrslur frá nóvember 2024.
| Dagsetning | Umfang | Tímalengd | Orsök |
|---|---|---|---|
| 27. jan. 2025 | eu-north1: reikni-API niðri, sýndarvélar misstu ytri tengingu | um 4 klukkustundir | útgáfa á stjórnlagi (atvikaskýrsla) |
| 18. mars 2025 | stjórnborð, API og S3, alvarlegt | tvisvar; seinna skiptið um 5 klukkustundir | „vandamál í ytri netum“ |
| 5. maí 2025 | eu-north1 Object Storage | kl. 15:30 til 17:50 UTC | villa í gagnagrunni geymslunnar; „ekkert gagnatap“ (atvikaskýrsla) |
| 26. feb. 2026 | eu-north1, eigin staðurinn í Finnlandi: hluti hýsla missti rafmagn | um 22 klukkustundir | skammhlaup í lögnum að kælibúnaði (atvikaskýrsla) |
| 10. mars 2026 | us-central1: ytri tenging sýndarvéla tapaðist á öllu svæðinu | kl. 15:18 til 17:04 UTC | rafmagnsviðhald á vegum veitanda (atvikaskýrsla) |
| 27. júlí 2026 | „Netvandamál“ á allri þjónustu á sex svæðum | um 1,5 klukkustund | ekki tilgreint; engin atvikaskýrsla |
| 19. til 20. ág. 2026 | us-central1, á öllu svæðinu | flest þjónusta komin aftur um kvöldið; afkastageta eftir þörfum dögum síðar | óveður stöðvaði kælingu samhýsingaraðstöðunnar (atvikaskýrsla) |
| 14. og 15. okt. 2026 | InfiniBand fyrir GPU-klasa í eu-west2 | um 1 klukkustund, síðan um 10,5 klukkustundir | ekki tilgreint |
Í hverri atvikaskýrslu hélst bilunin innan eins svæðis; hnattrænu rofin á stjórnborði og API árið 2025 og færslan fyrir sex svæði í júlí 2026 eru undantekningarnar. Atvikaskýrslan frá ágúst sýnir hver gengur fyrir: „Staðfest var að öll frátekin GPU-afkastageta var komin aftur kl. 08:38 UTC 20. ágúst; endurheimt á þeim hluta safns hnúta eftir þörfum sem eftir var hélt áfram í nokkra daga til viðbótar.“ Innskráning í gegnum Google, GitHub og Microsoft, eina leiðin til að skrá sig inn, brást í júní og desember 2025.
Tækniaðstoð
Sérhver aðgangur fær ókeypis tækniaðstoð í gegnum beiðnir í stjórnborðinu. Fyrsta svar sem er ekki sjálfvirkt: alvarlegt 30 mínútur, hátt 60 mínútur, miðlungs 4 klukkustundir, lágt einn virkur dagur á „hollenska dagatalinu“. Þetta eru svarmarkmið, ekki lausnartímar, og opnunartími og tungumál eru ekki tilgreind. Engin greidd leið er birt; SOC 3-skýrslan nefnir sérstakan tæknilegan tengilið (technical account manager), án opinberra skilmála.
Ókeypis Basic-leið AWS stofnar engar tæknilegar beiðnir, og 30 mínútur fyrir rof sem skiptir sköpum fyrir reksturinn kosta það hærra af 29 USD á mánuði eða 9% af útgjöldum á Business Support+. Eins klukkustundar markmið Azure byrjar á 100 USD á mánuði. Ekkert þema í frásögnum notenda um tækniaðstoð Nebius stóðst sönnunarkröfu okkar.
Að fá aðgang
Þú skráir þig inn með Google-, GitHub- eða Microsoft-aðgangi og færð reikninga sem fyrirtæki (með skatta- eða VSK-númeri) eða sem einstaklingur. Að bæta við korti skuldfærir 25 USD, lagt inn á innstæðuna, og virkjun er „Sjálfvirk eftir að kort er bætt við og upphafleg 25 USD hafa verið greidd“. Engin skoðun á auðkennisskjali er lýst, en samningurinn leyfir Nebius að biðja um skjöl og stöðva aðgang ef þau berast ekki innan 5 almanaksdaga.
Auk GPU-kvótanna hér að ofan leyfir hvert svæði 12 venjulegar og 8 preemptible sýndarvélar og 5 GPU-klasa. Fjórir 8-GPU H100- eða H200-hnútar í Finnlandi, eða fjórir B300-hnútar í Frakklandi eða Bretlandi, rúmast innan sjálfgefins kvóta á fyrsta degi; B200 þarf alltaf beiðni. Uppsetning B í eu-west1 þarf líka eina beiðni: sjálfgefið þar eru 200 vCPU án GPU, 2 TiB af Network SSD, 2 Kubernetes-klasar, 10 PostgreSQL-klasar og 3 opinber IPv4-vistföng, svo IP-vistfang álagsjafnara við hlið þriggja opinberra sýndarvéla þarf fjórða.
Nebius má stöðva aðgang vegna brots á AUP, vanskila, gruns um svik eða lagalegrar beiðni, og einnig „ef Nebius hefur eðlilegan vafa“ um að eitthvað af því eigi við; gögn eru geymd í 60 daga eftir stöðvun. Það getur sagt upp samningnum „án ástæðu (að hentugleikum) hvenær sem er, með þrjátíu (30) daga skriflegum fyrirvara“; viðskiptavinurinn getur farið með 10 daga fyrirvara.
Regluvarsla og persónuvernd
| Rammi | Staða |
|---|---|
| ISO/IEC 27001:2022 | Vottorð séð: Nebius B.V., SII-QCD, gilt til 11. ágúst 2028. Staðir: höfuðstöðvarnar á Schiphol, Tel Aviv og gagnaverið í Mäntsälä. Enginn samhýsingarstaður |
| SOC 2 Type II | Fullyrt; skýrslan er á bak við NDA-eyðublað |
| SOC 3 | Skýrsla séð, aðeins fyrir 1. apríl til 31. júlí 2025; stýringar samhýsingaraðila undanskildar |
| ISO 27018, 27701, 22301, 42001 | Fullyrt; vottorð ekki sýnd |
| CSA STAR | Stig 1, sjálfsmat |
| BSI C5, SecNumCloud, HDS, PCI DSS, TISAX | Ekki fullyrt |
Vinnslusamningurinn (DPA) frá 15. september 2026 segir að efni viðskiptavinar sé „hýst og unnið á svæðinu sem viðskiptavinur velur, með fyrirvara um takmarkaða vinnslu utan þess svæðis sem er nauðsynleg fyrir rekstur, viðhald, öryggi eða tækniaðstoð“. Nýir undirvinnsluaðilar eru tilkynntir 15 dögum fyrirfram, með rétti til að andmæla. Samstæðufélög sem mega sinna verkfræði og tækniaðstoð eru í Bandaríkjunum, Hollandi, Ísrael, Finnlandi, Bretlandi, Tékklandi, Þýskalandi, Spáni, Frakklandi og Serbíu, hið síðastnefnda samkvæmt stöðluðum samningsákvæðum. Madríd er ekki meðal vinnslustaða sem listinn gefur upp fyrir Nebius B.V.
Evrópskur viðskiptavinur gerir samning við Nebius B.V. samkvæmt hollenskum lögum, fyrir dómstólum í Amsterdam, og fær reikning í USD.
Hver stjórnar fyrirtækinu
Nebius Group N.V. er „hollenskt almenningshlutafélag með takmarkaða ábyrgð“, skráð á Schiphol, með skrifstofur í Amsterdam og A-flokks hluti sína á Nasdaq (NBIS). Það hefur um 1.500 starfsmenn, með rannsóknir og þróun í Evrópu, Norður-Ameríku og Ísrael, og flestir viðskiptavinir þess eru í Bandaríkjunum.
Atkvæði. A-flokks hlutir bera eitt atkvæði, B-flokks hlutir tíu. Þann 31. mars 2026 átti Highvern Cayman Limited, sem trúnaðarmaður (trustee) LASTAR Trust, „rétthafar hans eru meðal annars hr. Volozh eða fjölskyldumeðlimir hans“, 85,56% af B-flokks hlutum: 51,62% atkvæða fyrir um 11% af hlutafénu. Nebius er því „Controlled Company“ á Nasdaq og nýtir undanþáguna fyrir tilnefninga- og stjórnarháttanefnd sína, sem Arkady Volozh stýrir. Volozh, aðalstofnandinn, hefur verið forstjóri frá ágúst 2024, og var forstjóri félagsins, þá Yandex, frá 2000 til 2022. Vladimir Ivanov fer með 7,15% atkvæða; 20-F segir ekki hver hann er. NVIDIA, eini GPU-birgir þess, tilkynnir 9,3% af A-flokks hlutum sem óvirkur fjárfestir, aðallega í gegnum kauprétt (warrant) sem keyptur var fyrir um 2 milljarða USD. Samkvæmt okkar útreikningi hefði B-flokks hlutur sjóðsins verið 50,01% atkvæða á skráningardegi aðalfundarins í ágúst 2026; engin síðari eignarhaldstafla hefur verið birt.
Aðskilnaðurinn frá Yandex, eins og skráningarnar lýsa honum. Þann 5. febrúar 2024 samþykkti félagið að selja „alla starfsemi samstæðunnar í Rússlandi og tengda starfsemi á tilteknum alþjóðlegum mörkuðum“, meira en 95% af tekjum, eignum og starfsmönnum. Salan gekk í gegn 17. maí og 12. júlí 2024, fyrir 2,6 milljarða USD í reiðufé auk A-flokks hluta sem var skilað. 20-F segir: „Eftir söluna hefur félagið engin áframhaldandi tengsl við seldu starfsemina“, og „Við eigum enga viðskiptavini, birgja eða viðskiptafélaga í Rússlandi, eigum hvorki né höfum hlut í nokkurri starfsemi eða lögaðilum í Rússlandi, og höfum engar tekjur frá Rússlandi“. Félagið tók upp núverandi nafn í ágúst 2024.
Stórir viðskiptavinir, eins og skráningarnar lýsa þeim. Samkvæmt samningi sem tók gildi 7. september 2025 veitir Nebius Microsoft sérfrátekna GPU-afkastagetu í gagnaveri Nebius í Vineland í New Jersey í fimm ár, „allt að um það bil 17,4 milljarða USD fram til 2031“. Meta samdi um sérfrátekna GPU-klasa fyrir um 2,9 milljarða USD í nóvember 2025, og í mars 2026 fyrir allt að um það bil 27 milljarða USD til viðbótar: 12 milljarða USD af sérfráteknum klösum, auk allt að 15 milljarða USD þar sem Meta þarf að kaupa „alla óselda afkastagetu á tilteknum GPU-klösum“ sem Nebius selur ekki öðrum. Bréfið fyrir annan ársfjórðung 2026 segir: „Við gætum selt alla afkastagetu okkar fyrir 2027 á þessum kjörum í dag.“
Skýjavettvangurinn og hönnun netþjóna og rekka eru Nebius eigin.
Útgönguleiðin
Umferð út úr sýndarvélum er ókeypis, svo að flytja diska, gagnagrunna og klasagögn út kostar ekkert á gígabæti. Að flytja 10 TiB út úr Object Storage Standard kostar 153,60 USD, nema þú afritir í gegnum sýndarvél á sama svæði, sem er ókeypis; hvort Nebius telur það innan skilmála sinna er ekki tilgreint. Síða um gagnaflutning (data portability), skrifuð fyrir gagnareglugerðina (Data Act) og persónuverndarreglugerðina, telur upp útflutningsleiðina fyrir hverja þjónustu.
Mestur hluti staflans er staðall: Kubernetes, PostgreSQL 16, Soperator, S3. Bindingin liggur í Kubernetes-athugasemdum (annotations) fyrir álagsjafnara, í auðkennum líkana í Token Factory sem hverfa á úreldingardögum, og í bindingum, sem eru fyrirframgreiddar, má stytta „aðeins ... ef skilmálar viðauka þíns leyfa það“ og framlengja aðeins „háð tiltækri afkastagetu“. Eydd gögn eru „líkamlega eytt ... innan 4 daga“.
Hvað notendur segja
Frásagnir úr fyrstu hendi eru þunnar. Flestar athugasemdir á Hacker News sem nefna Nebius frá október 2024 snúast um hlutabréfið, fjármögnun eða störf; Reddit gaf fáa nothæfa þræði, og umsagnarsíður teljast ekki sönnunargögn hér.
GPU án sölusamtals. Notendur bera „neo-skýin“ (neo-clouds), þar á meðal Nebius, saman við AWS, þar sem „þú færð aldrei 80 GB GPU án langtímafrátektar“ (44182548, júní 2025), og greina frá því að leigja spot RTX PRO 6000 sýndarvélar vegna „stóra minnisins og verðsins“ (49956984, október 2026) og að keyra H200 sýndarvélar (47960926, apríl 2026). Þetta eru stuttar nefningar.
Af skornum skammti á nýjustu GPU. Einn notandi spyr hvað það þýðir þegar „afkastagetumælaborð Nebius segir að um það bil 3 B200 sem eru ekki preemptible séu tiltæk“ (48876544, júlí 2026). Það er ein frásögn, en eigin skjöl Nebius benda í sömu átt: B200-kvóti upp á núll, rétturinn til að neita þjónustu eftir þörfum, Meta-ákvæðið og röð endurheimtar í ágúst.
Yandex-uppruninn. Hann kemur upp þegar Nebius er rætt, sem skoðun frekar en reynsla af þjónustu (49003889, 46057759, 49004060, 48879482, nóvember 2025 til júlí 2026). Frásögn skráninganna er hér að ofan.
Gæði ályktunar. Í ágúst 2025 skrifaði notandi sem kynnti sig sem starfsmann Nebius á Reddit að GPT-OSS-uppsetning þess hefði fengið lélega niðurstöðu í nákvæmnisprófum Artificial Analysis vegna þess að stillingin fyrir rökhugsunarstig (reasoning effort) var ekki send áfram, og að það hefði verið lagað og prófið keyrt aftur (Reddit). Samantekt Simon Willison á sama prófi sýnir hve mikið opin líkön geta verið ólík eftir veitanda.
Sjónarmið greinanda, ekki frásögn notanda: SemiAnalysis færði Nebius í efsta flokk sinn, „Platinum“, í september 2026, en nefndi „umtalsverðar fyrirframgreiðslur sem ná 100% á eins árs bindingum“. Nebius telur SemiAnalysis upp í samstarfsaðilaskrá sinni, og SemiAnalysis selur skýjaveitum úttektir.
Hverjum það hentar, og hverjir ættu að leita annað
Nebius hentar teymum í vélanámi sem þurfa H100, H200 eða B300 GPU núna, í Evrópu, án söluferlis; teymum sem þjálfa með Slurm eða Kubernetes og vista eftirlitspunkta (checkpoints) verka sinna; sprotafyrirtækjum sem bjóða opin líkön í gegnum Token Factory eða eigin endapunkta; og kaupendum sem vilja hollenskan samningsaðila fyrir GPU-vinnu og geta sætt sig við svæði sem eru einstakir staðir.
Leitaðu annað ef þú ert að flytja almennt vef- eða SaaS-umhverfi frá AWS eða Azure, því stýrðu þjónusturnar eru ekki til staðar; ef þú þarft yfirfærslu milli aðgengissvæða innan svæðis; ef þú þarft B200 eða GB200-flokks afkastagetu eftir þörfum, eða GPU-verð sem haldast án bindingar; eða ef þú þarft BSI C5, SecNumCloud eða HDS. Ef yfirráð stofnandans eða saga Yandex eru úrslitaatriði í innkaupum þínum, lestu skráningarnar áður en þú ákveður.
Heimildir
Kannað 15. og 16. október 2026.
Verð
- Prices og Compute pricing, með afritum af báðum í vefsafni
- Object Storage pricing, VPC pricing, Kubernetes pricing
- Pay-as-you-go, commitments, billing threshold, budgets
- Startups
- Tölur AWS og Azure: AWS Price List bulk API og Azure Retail Prices API, umreiknað á gengi ECB 15. október 2026
Skilmálar og SLA
- Services Agreement, birt 15. september 2026, í gildi frá 28. september 2026
- SLA og service levels
- Compute specific terms
- Data Processing Agreement og sub-processors, 15. september 2026
Skjölun
- Regions og services
- VM types og preemptible VMs
- Compute quotas og quotas overview
- Managed PostgreSQL
- Sign-up og payer types
- Support
- Data portability og data deletion
- Token Factory
- Q3 2026 release notes
- Terraform-veita og CNCF conformance, v1.36
Staða og atvik
- Stöðusíða
- Atvikaskýrslur: 26. nóvember 2024, 27. janúar 2025, 13. mars 2025, 5. maí 2025, 26. febrúar 2026, 10. mars 2026, 19. ágúst 2026
Regluvarsla
Fyrirtæki og eignarhald
- Form 20-F for 2025, lögð inn 30. apríl 2026
- Annar ársfjórðungur 2026: niðurstöður og bréf til hluthafa, 12. ágúst 2026
- Boðun aðalfundar, 27. júlí 2026, og niðurstöður aðalfundar, 26. ágúst 2026
- NVIDIA Schedule 13G, lagt inn 20. júlí 2026
Frásagnir notenda og greinendur
- Hacker News: 44182548, 46057759, 47960926, 48876544, 48879482, 49003889, 49004060, 49956984
- Reddit, r/LocalLLaMA: GPT-OSS quality on Nebius, fixed, 19. ágúst 2025
- Simon Willison, 15. ágúst 2025
- SemiAnalysis ClusterMAX 3.0, 23. september 2026
Gögn og ský
Nýjar leiðbeiningar og reglubreytingar í tölvupósti
Þegar regla breytist, frestur færist eða við birtum nýjar leiðbeiningar sendum við þér tölvupóst.